\n"; } ?>
Rotating Banner with Links
ad banner
Top Ad
banner ad

இவ்வருடம் 2024 எவ்வாறு தொழிநுட்பவியல் முற்போக்காக அமையும்

ந்திரங்கள் கற்றுக்கொள்கின்றன, அவை அரட்டை அடிக்கின்றன, படக் காட்சிப்படுத்துகின்றன. செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) விரைவான வேகத்தில் முன்னேறி, அதிக சக்தி வாய்ந்ததாக மாறி, இயற்பியல் உலகில் பரவுகின்றது.

கார்த்திகையில் சான் பிரான்சிஸ்கோவில் நடந்த ஒரு நிகழ்வில், செயற்கை நுண்ணறிவு நிறுவனமான OpenAI இன் தலைமை நிர்வாகி சாம் ஆல்ட்மேனிடம் 2024 ஆம் ஆண்டில் இந்தத் துறை என்ன ஆச்சரியங்களைக் கொண்டுவரும் என்று கேட்கப்பட்டது.

OpenAI இன் ChatGPT போன்ற இணைய அரட்டை எந்திரங்கள் “யாரும் எதிர்பார்க்காத ஒரு முற்போக்கான பாய்ச்சலை” எடுக்கும்” என்று ஆல்ட்மேன் பதிலளித்தார்.

அவருக்குப் பக்கத்தில் அமர்ந்திருந்த Google நிர்வாகி ஜேம்ஸ் மனிகா (James Manyika) தலையசைத்து, “அதற்கு மேலாகவும் ஒன்றுண்டு” என்றார்.

இந்த ஆண்டு செயற்கை நுண்ணறிவு தொழில்துறையானது ஒரு முக்கிய குணாதிசயத்தால் வரையறுக்கப்பட்டுள்ளது எனலாம். தொழில்நுட்பத்தின் குறிப்பிடத்தக்க விரைவான முன்னேற்றம், முன்னேற்றங்கள் ஒன்றுக்கொன்று உருவாக்கி, செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) ஆனது புதிய வகையான ஊடகங்களை உருவாக்கவும், புதிய வழிகளில் மனித தர்க்கத்தை பிரதிபலிக்கவும் மற்றும் இயற்பியல் உலகில் ஊடுருவவும் உதவுகின்றது. ஒரு புதிய வகை எந்திரங்கள் மூலம் இது உருவாகலாம்

வரும் மாதங்களில், DALL-E மற்றும் Midjourney போன்ற செயற்கை நுண்ணறிவு AI-இயங்கும் பிம்பம் உருவாக்கிகள் (Image Generator) உடனடியாக ஓடு படங்கள் (videos) மற்றும் நிழல் படங்களை (still photos) வழங்கும். மேலும் அவை படிப்படியாக ChatGPT போன்ற அரட்டை  எந்திரங்கள் இணைக்கப்படும்.

அதாவது புகைப்படங்கள், ஓடு படங்கள், வரைபடங்கள், விளக்கப்படங்கள் மற்றும் பிற ஊடகங்களைக் கையாள்வதன் மூலம் செயற்கை நுண்ணறிவு அரட்டை இயலியின் நகல் / digital உரையைத் தாண்டி விரிவடையும். 

கணிதம் மற்றும் அறிவியல் போன்ற துறைகளில் பெருகிய முறையில் சிக்கலான பணிகளைச் சமாளித்து, மனிதப் பகுத்தறிவைப் போன்றே தோற்றமளிக்கும் நடத்தையை அவர்கள் வெளிப்படுத்துவார்கள். தொழில்நுட்பம் எந்திரங்கள் மாறும்போது, நகல் / digital உலகத்தைத் தாண்டிய சிக்கல்களைத் தீர்க்கவும் இது உதவும்.

இந்த முன்னேற்றங்கள் பல ஏற்கனவே சிறந்த ஆராய்ச்சி ஆய்வகங்கள் மற்றும் தொழில்நுட்ப தயாரிப்புகளில் வெளிவரத் தொடங்கியுள்ளன. ஆனால் 2024 ஆம் ஆண்டில், இந்த தயாரிப்புகளின் சக்தி கணிசமாக வளரும் மற்றும் அதிகமான மக்களால் பயன்படுத்தப்படும்.

“செயற்கை நுண்ணறிவின் விரைவான முன்னேற்றம் தொடரும், இது தவிர்க்க முடியாதது” என்று செயற்கை நுண்ணறிவு ஆரம்ப நிறுவனம் ஆன Adept இன் தலைமை நிர்வாகி டேவிட் லுவான் (David Luan) கூறினார். 

OpenAI, Google மற்றும் பிற தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள், அடிப்படை அமைப்புகள் கட்டமைக்கப்பட்ட விதத்தின் காரணமாக மற்ற தொழில்நுட்பங்களை விட மிக விரைவாக செயற்கை நுண்ணறிவை மேம்படுத்துகின்றன.

பெரும்பாலான மென்பொருள் பயன்பாடுகள் பொறியாளர்கள் மற்றும்  தொழில்நுட்பவியலாளர்களால் உருவாக்கப்படுகின்றன. ஒரு நேரத்தில் கணனிக் குறியீட்டில் உள்ள ஒரு வரி (இது பொதுவாக மெதுவான மற்றும் கடினமான செயலாகும்) தொழில்நுட்பமானது நரம்பியல் இணைப்புக்கள் (Networks), நகல் / digital தரவை பகுப்பாய்வு செய்வதன் மூலம் திறன்களைக் கற்றுக்கொள்ளக்கூடிய கணித அமைப்புகளை நம்பியிருப்பதால், நிறுவனங்கள் செயற்கை நுண்ணறிவை விரைவாக மேம்படுத்துகின்றன. 

விக்கிப்பீடியா கட்டுரைகள், புத்தகங்கள் மற்றும் இணையத்திலிருந்து எடுக்கப்பட்ட நகல் / digital உரை போன்ற தரவுகளில் உள்ள வடிவங்களைக் குறிப்பதன் மூலம், ஒரு நரம்பியல் வலையமைப்பு தானே உரையை உருவாக்க கற்றுக்கொள்ள முடியும்.

இந்த ஆண்டு, தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் செயற்கை நுண்ணறிவு  அமைப்புகளுக்கு அதிக தரவை வழங்கத் திட்டமிட்டுள்ளன. படங்கள், ஒலிகள் மற்றும் அதிக உரை உட்பட மக்கள் தங்கள் தலையை சுற்றிக் கொள்ள முடியும். இந்த அமைப்புகள் பல்வேறு வகையான தரவுகளுக்கு இடையிலான உறவுகளைக் கற்றுக்கொள்வதால், அவை பெருகிய முறையில் சிக்கலான சிக்கல்களைத் தீர்க்க கற்றுக்கொள்வதுடன் அவற்றை இயற்பியல் உலகின் வாழ்க்கைக்குத் தயார்படுத்துகின்றன.

இதே சமயம் New York Times OpenAI மற்றும் MicroSoft மீது கடந்த மாதம் AI அமைப்புகளுடன் தொடர்புடைய செய்தி உள்ளடக்கத்தின் பதிப்புரிமை மீறலுக்காக வழக்கு தொடர்ந்தது.

இவற்றில் எதுவுமே செயற்கை நுண்ணறிவு மனித மூளையுடன் எந்த நேரத்திலும் பொருத்த முடியும் என்று அர்த்தம் இல்லை. செயற்கை நுண்ணறிவு நிறுவனங்கள் மற்றும் தொழில் முனைவோர் “செயற்கை பொது நுண்ணறிவு” என்று அழைப்பதை உருவாக்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டாலும், மனித மூளையால் செய்யக்கூடிய எதையும் செய்யக்கூடிய ஒரு இயந்திரம் கண்டுபிடிப்பதென்பது ஒரு கடினமான பணியாகவே உள்ளது. இப்போதைக்கு, அனைத்து விரைவான ஆதாயங்களுக்கும், செயற்கை நுண்ணறிவு ஆரம்ப நிலையிலேயே உள்ளது எனலாம்.

இந்த ஆண்டு செயற்கை நுண்ணறிவு  எவ்வாறு மாறப்போகிறது என்பதற்கான வழிகாட்டி இங்கே உள்ளது, இது அதன் திறன்களில் மேலும் முன்னேற்றத்திற்கு வழிவகுக்கும்.

உடனடி ஓடுபடங்கள்

இப்போதுவரை, செயற்கை நுண்ணறிவு தொட்டு இயங்கும் பயன்பாடுகள் அறிவுறுத்தல்களுக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் பெரும்பாலும் உரை மற்றும் நிலையான படங்களை உருவாக்கியது. எடுத்துக்காட்டாக, DALL-E, “கோல்டன் கேட் பாலத்தில் இருந்து ஒரு எருமை அல்லது காண்டாமிருகம் குதித்தல்” போன்ற கோரிக்கைகளை விடுத்து சில நொடிகளில் ஒளிமயமான படங்களை உருவாக்க முடியும்.

ஆனால் இந்த ஆண்டு, OpenAI, Google, Meta மற்றும் நியூயார்க்கை தளமாகக் கொண்ட Runway போன்ற நிறுவனங்கள் ஓடு படங்களை (video) உருவாக்க மக்களை அனுமதிக்கும் பட உருவாக்கிகளை பயன்படுத்த வாய்ப்புள்ளது. இந்த நிறுவனங்கள் ஏற்கனவே குறுகிய உரைத் தூண்டுதல்களிலிருந்து ஒடு படங்களை உடனடியாக உருவாக்கக்கூடிய கருவிகளின் முன்மாதிரிகளை உருவாக்கியுள்ளன.

தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் படம் மற்றும் ஓடுபட ஆக்கிகளின் சக்திகளைச் செயற்கை நுண்ணறிவு அரட்டை இயலிகளாக மடிப்பதற்கு வாய்ப்புள்ளது. இது வருங்காலத்தில் செயற்கை நுண்ணறிவு அரட்டை இயலிகளை மிகவும் சக்திவாய்ந்ததாக மாற்றும்.

‘பல் அமைப்பு’ (multimodal) செயற்கை நுண்ணறிவு அரட்டை இயலி

முதலில் தனித்தனி கருவிகளாக உருவாக்கப்பட்ட செயற்கை நுண்ணறிவு அரட்டை இயலிகள் மற்றும் படம் உருவாக்கிகள் (image generators) படிப்படியாக ஒன்றிணைகின்றன. OpenAI கடந்த ஆண்டு செயற்கை நுண்ணறிவு அரட்டை இயலியின் புதிய பதிப்பை அறிமுகப்படுத்தியபோது, செயற்கை நுண்ணறிவு அரட்டை இயலியானது படங்களையும் உரையையும் உருவாக்க முடியும் என்று கூறினர்.

செயற்கை நுண்ணறிவு நிறுவனங்கள் ‘பல் அமைப்பு’க்களை (multimodal) உருவாக்குகின்றன, அதாவது செயற்கை நுண்ணறிவுக்குள் பல வகையான ஊடகங்களைக் கையாள முடியும். அவை வரைபடங்கள், விளக்கப்படங்கள், ஒலிகள் மற்றும் ஓது பதங்கள் உள்ளிட்ட புகைப்படங்கள். உரை மற்றும் சாத்தியமான பிற வகையான ஊடகங்களை பகுப்பாய்வு செய்வதன் மூலம் இந்த அமைப்புகள் திறன்களைக் கற்றுக்கொள்கின்றன. எனவே, அவை அவற்றின் சொந்த உரை, படங்கள் மற்றும் ஒலிகளை உருவாக்க முடியும்.

அத்துடன், பல்வேறு வகையான ஊடகங்களுக்கிடையிலான உறவுகளை கணினிகள் கற்றுக்கொள்வதால், அவர்கள் ஒரு வகை ஊடகத்தைப் புரிந்துகொண்டு மற்றொரு ஊடகத்துடன் பதிலளிக்க முடியும். வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், யாரோ ஒரு படத்தை செயற்கை நுண்ணறிவு அரட்டை இயலியில் ஊட்டலாம் அதன்பின் அது உரையுடன் அதற்கான பதிலை அளிக்கும்.

“தொழில்நுட்பம் புத்திசாலித்தனமாகவும் பயனுள்ளதாகவும் இருக்கும்” என்று Meta வில்  உருவாக்கப்படும் செயற்கை நுண்ணறிவு குழுவை வழிநடத்தும் அஹ்மத் அல்-டஹ்லே கூறினார். “இது இன்னும் பல விஷயங்களைச் செய்யும்.”

எழுத்துகள் மற்றும் செயற்கை நுண்ணறிவு அரட்டை இயலிகள் தவறு செய்வது போல் ‘பல் அமைப்பு’ multimodal அரட்டை இயலிகளும் தவறிழைக்க வாய்ப்புண்டு. அதனால், தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் மனிதனைப் போல நியாயப்படுத்தக்கூடிய அரட்டை இயலிகள் உருவாக்க முயற்சிப்பதால் பிழைகளைக் குறைக்க வேலை செய்கின்றன.

சிறந்த ‘பகுத்தறிவு’

OpenAI நிறுவனத்தின் திரு. ஆல்ட்மேன் செயற்கை நுண்ணறிவு இன் பாய்ச்சலைப் பற்றிப் பேசும்போது, அவர் “நியாயப்படுத்துவதில்” சிறந்து விளங்கும் அரட்டை இயலிகள் குறிப்பிடுகிறார். அதனால், அவர்கள் சிக்கலான கணிதப் பிரச்சனைகளைத் தீர்ப்பது மற்றும் விரிவான கணினி நிரல்களை உருவாக்குவது போன்ற சிக்கலான பணிகளைச் செய்ய முடியும்.

ஒரு சிக்கலைக் கவனமாகவும் தர்க்கரீதியாகவும் தொடர்ச்சியான தனித்துவமான படிகள் மூலம் தீர்க்கக்கூடிய அமைப்புகளை உருவாக்குவதே இதன் நோக்கமாகும். ஒவ்வொன்றும் அடுத்த கட்டத்தை உருவாக்குகின்றது. குறைந்தபட்சம் சில சந்தர்ப்பங்களில் மனிதர்கள் இப்படித்தான் பகுத்தறிகிறார்கள். அரட்டை இயலிகள் உண்மையிலேயே அப்படி நியாயப்படுத்த முடியுமா என்பதில் முன்னணி விஞ்ஞானிகள் இது வரை உடன்படவில்லை. 

இந்த அமைப்புகள் இணையத் தரவுகளில் தாங்கள் பார்த்த நடத்தையை மீண்டும் செய்வதைக் காரணம் என்று சிலர் வாதிடுகின்றனர். ஆனால், OpenAI மற்றும் பிற அமைப்புகள் கணிதம், கணினி, நிரலாக்கம், இயற்பியல், மற்றும் பிற அறிவியல் போன்ற பாடங்களை உள்ளடக்கிய சிக்கலான கேள்விகளுக்கு மிகவும் நம்பகத்தன்மையுடன் பதிலளிக்கக்கூடிய அமைப்புகளை உருவாக்குகின்றன.

“சில அமைப்புகள் மிகவும் நம்பகமானதாக மாறும் போது, அவை மிகவும் பிரபலமாகிவிடும்” என்று செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) ஆரம்ப தொழிநுட்ப நிறுவனமான கோஹரை வழிநடத்த உதவும் முன்னாள் கூகுள் ஆராய்ச்சியாளர் நிக் ஃப்ரோஸ்ட் கூறினார்.

பகுத்தறிவதில் அரட்டை இயலிகள் சிறப்பாக இருந்தால், அவை செயற்கை நுண்ணறிவு முகவர்கள் ஆகவும் மாறலாம்.

செயற்கை நுண்ணறிவு முகவர்கள்

செயற்கை நுண்ணறிவு அமைப்புகளுக்கு, சிக்கலான நிலைமைகளை எவ்வாறு கையாள்வது என்பதை நிறுவனங்கள் கற்பிப்பதால், உங்கள் சார்பாக மென்பொருள் பயன்பாடுகள் மற்றும் இணையதளங்களைப் பயன்படுத்தும் அரட்டை இயலிகளின் திறனையும் மேம்படுத்தலாம்.

ஆராய்ச்சியாளர்கள் அடிப்படையில் அரட்டை இயலிகளின் செயற்கை நுண்ணறிவு முகவர்கள் எனப்படும் புதிய வகையான தன்னாட்சி அமைப்பாக மாற்றுகின்றனர். அதாவது அரட்டை இயலிகளின் மென்பொருள் பயன்பாடுகள், இணையதளங்கள் மற்றும் விரிதாள்கள், ஆன்லைன் நாட்காட்டிகள் மற்றும் பயணத் தளங்கள் உள்ளிட்ட பிற ஆன்லைன் கருவிகளைப் பயன்படுத்தலாம். மக்கள் கடினமான அலுவலக வேலைகளை அரட்டை இயலிகளில் ஏற்றலாம். ஆனால் இந்த முகவர்கள் வேலைகளை முழுவதுமாக பறிக்க முடியும்.

அரட்டை இயலிகளில் ஏற்கனவே சிறிய வழிகளில் செயற்கை நுண்ணறிவு முகவர்கள் செயல்படுகின்றன. அவர்கள் கூட்டங்களைத் திட்டமிடலாம், கோப்புகளைத் திருத்தலாம், தரவை பகுப்பாய்வு செய்யலாம், மற்றும் பார் விளக்கப்படங்களை உருவாக்கலாம். ஆனால் இந்த கருவிகள் எப்போதுமே தேவையான அளவு வேலை செய்யாது. மிகவும் சிக்கலான பணிகளுக்குப் பயன்படுத்தப்படும் போது முகவர்கள் முற்றிலும் உடைந்து விடுகின்றனர்.

இந்த ஆண்டு, செயற்கை நுண்ணறிவு நிறுவனங்கள் அதிக நம்பகமான முகவர்களை வெளியிட உள்ளன. “எந்தவொரு கடினமான, அன்றாட கணினி வேலையையும் நீங்கள் ஒரு முகவரிடம் ஒப்படைக்க முடியும்” என்று Adept தாபன திரு. லுவான் கூறினார்.

வருமான வரி உதவி மென் பொருள் QuickBooks போன்ற பயன்பாட்டில் செலவுகளைக் கண்காணிப்பது அல்லது வேலை நாள் போன்ற பயன்பாட்டில் விடுமுறை நாட்களைப் பதிவு செய்வது ஆகியவை இதில் அடங்கும். நீண்ட காலத்திற்கு, இது மென்பொருள் மற்றும் இணைய சேவைகளைத் தாண்டி, செயற்கை நுண்ணறிவு எந்திர உலகிலும் விரிவடையும்.

சிறந்த எந்திரர்கள்

கடந்த காலத்தில், எந்திரர்கள் எப்போதும் ஒரே அளவு மற்றும் வடிவத்தில் இருக்கும் பெட்டிகளை எடுப்பது போன்ற அதே பணியை மீண்டும் மீண்டும் செய்ய திட்டமிடப்பட்டது. ஆனால் அரட்டை இயலிகளை ஆதரிக்கும் அதே வகையான தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி, அவர்கள் இதுவரை பார்த்திராதவை உட்பட, மிகவும் சிக்கலான பணிகளைக் கையாளும் சக்தியை பலவற்றை ஆராய்ச்சியாளர்கள் ரோபோக்களுக்கு வழங்குகிறார்கள். 

பெரிய அளவிலான நகல் / digital உரையை பகுப்பாய்வு செய்வதன் மூலம் ஒரு வாக்கியத்தில் அடுத்த வார்த்தையைக் கணிக்க அரட்டை இயலிகள் கற்றுக்கொள்வது போல், ஒரு எந்திரர்கள், எண்ணற்ற பொருட்களைத் தூண்டிவிட்டு, தூக்கிய மற்றும் நகர்த்தப்படும் எண்ணற்ற ஓது பதங்களை பகுப்பாய்வு செய்வதன் மூலம் இயற்பியல் உலகில் என்ன நடக்கும் என்பதைக் கணிக்க கற்றுக்கொள்ள முடியும்.

“இந்த தொழில்நுட்பங்கள் மிகப்பெரிய அளவிலான தரவுகளை உறிஞ்சிவிடும். மேலும் அவை தரவுகளை உள்வாங்குவதால், உலகம் எவ்வாறு இயங்குகிறது, இயற்பியல் எவ்வாறு செயல்படுகிறது, பொருள்களுடன் நீங்கள் எவ்வாறு தொடர்பு கொள்கிறீர்கள் என்பதை அவர்களால் அறிந்துகொள்ள முடியும்,” என்று எந்திரர்கள் ஆரம்ப தொழிநுட்ப நிறுவனமான Covariant நடத்தும் முன்னாள் OpenAI ஆராய்ச்சியாளர் பீட்டர் சென் கூறினார்.

இந்த ஆண்டு, திரைக்குப் பின்னால் செயல்படும் செயற்கை நுண்ணறிவு எந்திரர்கள் (AI) மட்டின்றி ஏற்ற செய்யும், அதாவது சலவைக் கடையில் சட்டைகளை மடக்கும் இயந்திரக் கைகள் அல்லது கிடங்குக்குள் பொருட்களை அடுக்கி வைக்கும். Elon Musk போன்ற தொழிநுட்ப முதலாளிகள் மனித வடிவிலான ஏந்திரர்கள் மக்களின் வீடுகளுக்குக் கொண்டு செல்லவும் வேலை செய்து வருகின்றனர்.

    யோகி

Tags: , , ,

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

banner ad
Bottom Sml Ad