Rotating Banner with Links
ad banner
Top Ad
banner ad

பெரிய தொழில்நுட்ப ஸ்தாபனங்களின் அரசியல் செலவீடு

கடந்த ஜூலை 2020 இல், நாட்டின் மிகப்பெரிய தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களின் தரப்பு  அமெரிக்க காங்கிரஸ் முன் சான்றளித்த அவநம்பிக்கை குற்றச்சாட்டுகளைத் தொலைக்காட்சியில் கண்டோம். அதே நேரத்தில் பின்னணியில் அவர்கள் தங்கள் மீது சுமத்தப்பட்ட குற்றச்சாட்டுகளைத் தணிக்க, தங்கள் மசோதாக்களை  நிறைவேற்றும் சலுகைகளைப்  பெற பெரும் தொகையைச் செலவிடுவதையும்  காணலாம்.

அமெரிக்க அரசியலில் தமது மசோதாக்களுக்கு வர்த்தக அமைப்புகள் பணம் செலவழிப்பது வழக்கம். ஆனால் நேரடியாகப் பணம் கொடுத்து சலுகை பெறுவது சட்டப்படி குற்றம் என்றெல்லாம் பல  நுணுக்கமான, சாமானியருக்குப் புரியாதக் காரணங்களைச் சொல்லி நாடகம் நடத்துகின்றனர் அரசியல்வாதிகள் .

இந்த நாடகத்தை உற்று நோக்கினால் சில விஷயங்கள் தெளிவாகும். பாரிய வர்த்தகங்கள், தங்கள் அரசியல் பிரதிநிதிகளை வேலைக்கு அமர்த்துவதன்  நோக்கம் அரசாங்க நிர்ணயங்களில் தமக்கு பொதுவாகப் பணம் ஈட்டும், பலம் தரும் சாதகமான சூழலை உருவாக்கித் தருவதுதான். அவர்கள் வழக்கமாக மறைமுகமாக நிழலில் பங்காற்றுபவர்கள். அவர்கள் தனியாக அரசியல்வாதிகளுடன் சந்தித்து தமக்குத் தேவையானதைப் பற்றியும் அதற்கு ஈடாகப் அரசியல்வாதிகளுக்குத் தேர்தல் சமயங்களில்  நிதி, ஆள் உதவி போன்ற ஏற்பாடுகள் குறித்தும்  பேரம் பேசிக்கொள்வார்கள். இதன் பரிவிளைவாக அரசியல்வாதிகள் குறிப்பிட்ட சட்டங்களில் சாதகமான சிறு மாற்றங்கள், அல்லது புதிய மசோதாக்களை பகிரங்கமாகவே அல்லது மக்கள் பார்வைக்கு மறைத்து திணித்து விடுவார்கள். இதற்குப் பதிலாக வர்த்தகங்கள் பரிகாரக் கொடையைத் தருவித்து பயன்பெற்றுக் கொள்வார்கள்.

சென்ற நூற்றாண்டில் அமெரிக்க சிகரெட் கம்பெனிகள், ஆயுதத் தளவாட  உற்பத்தி நிறுவனங்கள், எரிபொருள் உற்பத்தியாளர்கள் போன்றவர்களே இந்த அரசியல் சலுகை பெறும் தொழிலில் ஈடுபட்டு இருந்தனர். இது மின்வலைய நூற்றாண்டு. இவ்விடம் பாரியத் தகவல் தொழில்நுட்ப கம்பெனிகள் அரசு சலுகைகள் பெற தற்பொழுது மும்முரமாகத் தொழிற்படுகிறார்கள். நமக்கு பகிரங்கமாகக் கிடைத்த தரவுத் தகவல்களைப் பார்க்கும் போது, இந்த பாரிய தொழில்நுட்ப ஸ்தாபனங்கள் நான்கு மாத இடைவெளிகளில்  எவ்வளவு செலவழிக்கிறார்கள் என்பது தெளிவாகிறது.

பாரிய அரசியல் பணப் புழக்கம் படத்தில்

அமெரிக்க தேர்தல் சூடான  அக்டோபர் 2020 களில் இந்தத் தொழில்நுட்ப தாபன தலைவர்கள் காங்கிரஸ் முன் மீண்டும் ஆஜர் ஆனார்கள். இம்முறை தகவல், தேர்தல் பிரச்சாரத் தடைகளை இந்தக் கம்பெனிகள் உரிமையில் உள்ள சமூகவியல் வலையங்களில் கையாள்வது பற்றியது. இதே மாதிரி மீண்டும் மீண்டும் அவர்கள் காங்கிரஸ் முன்னர் தோன்றுவார்கள் என்பது திண்ணம், காரணம் அவர்களின் தனிப்பட்ட வர்த்தகம், சமூகத்தின் மீது அவர்கள் கொண்டுள்ள ஆளுமை, எதுவித வதந்திகள் பிரச்சாரம் விஸ்தரிக்கும் தன்மை, ஆற்றல் அரசியல்வாதிகளுக்கும், சன சமூகத்திற்கும் நியாயமானதாக படவில்லை.

பாரிய தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் தற்போது அமெரிக்க பங்குச் சந்தையில் எஸ் அண்ட் பி நிறுவனத்தில் தங்களது முக்கிய ஏற்ற தாழ்வுகளைச் செய்து வருகின்றன. இவை அமெரிக்க நீதித்துறை முன் அவர்களின் வணிக நடைமுறைகளுக்குத்  தொடர்ச்சியான கேள்வி மற்றும் அவ்வப்போது அபராதம் விதிக்கப்படலாம். எனவே இந்த நிறுவனங்கள் தங்கள் நிதியை சிறப்பு அரசியல் சலுகைகளுக்குப்  பயன்படுத்த முனைகின்றன. கீழே சில எடுத்துக்காட்டுகள் உள்ளன.

இதோ கடந்த 2020 மூன்றாம் வர்த்தகத் தவணை 

ஜூலை முதல் செப்டம்பர் வரை அரசியல் சலுகைகளுக்காக அமேசான் 4.65 மில்லியன் டாலர் செலவிட்டுள்ளது. இது முதல் மூன்று மாதங்களில் 1.1% அதிகரிப்பு ஆகும். இதை ஆண்டு அடிப்படையில் பார்த்தால், அவருடைய அரசியல் செலவினம் கடந்த ஆண்டை விட இந்த ஆண்டு 9.7% அதிகரித்துள்ளது. இந்த தொகை அமேசானின் ஏப்ரல் 2020 முதல் ஜூன் வரை 6 4.6 மில்லியனுக்கும் அதிகமாகும். இந்நிறுவனம் கடந்த ஆண்டு (2019) அரசியல் சலுகைகளுக்காக 79 16.79 மில்லியன் செலவிட்டிருந்தது. அதன் பின்னர் இது 2018 இல் 4 14.4 மில்லியனை செலவிட்டுள்ளது, இவை அனைத்தும் மிகப்பெரிய தொகை. எவ்வாறாயினும், 2020 ஆம் ஆண்டின் முதல் மூன்று தவணைகளில் அரசியல் சலுகைகளுக்காக 13.76 மில்லியன் டாலர் ஏற்கனவே செலவிடப்பட்டுள்ளது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

ஃபேஸ்புக் – ஜூலை முதல் செப்டம்பர் வரை அரசியல் சலுகைகளுக்காக பேஸ்புக் 90 4.90 மில்லியன் செலவிட்டுள்ளது. இது முதல் மூன்று மாதங்களில் 1.4% அதிகரிப்பு ஆகும். 2009 ஆம் ஆண்டின் புள்ளிவிவரங்களின்படி, இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் மார்ச் வரை அரசியல் சலுகைகளுக்காக பேஸ்புக் 5.26 மில்லியன் டாலர் செலவிட்டுள்ளது. கடந்த ஆண்டு இது 2019 இல் 71 16.71 மில்லியன் மற்றும் 2018 இல் 62 12.62 மில்லியன் செலவிட்டது. இந்த ஆண்டு 2020 ஆம் ஆண்டில் பேஸ்புக் நிறுவனம் ஏற்கனவே அரசியல்வாதிகளிடமிருந்து சலுகைகளைப் பெற 14.99 மில்லியன் டாலர்களை செலவிட்டுள்ளது.

 அல்ஃபபெட் கம்பெனி – யூடியூப், கூகிள்  ஆகியவற்றின் தலைமை நிறுவனம் இது. ஜூலை முதல் செப்டம்பர் வரை அரசியல் சலுகைகளுக்காக இந்நிறுவனம் 29 2.29 மில்லியன் செலவிட்டது. இதைத் தொடர்ந்து தவணைகளில் 13.9% அதிகரிப்பு மற்றும் வருடாந்திர அரசியல் நலன்களுக்கான செலவினங்களில் 23.9% சரிவு ஏற்பட்டது. இந்நிறுவனம் 2019 ஆம் ஆண்டில் 78 12.78 மில்லியனையும், 2018 இல் 21.85 மில்லியன் டாலர்களையும் செலவழித்தது. இந்த ஆண்டு 2020 ஆம் ஆண்டின் முதல் மூன்று தவணைகளில் 6.36 மில்லியன் டாலர்களை மட்டுமே செலவிட்டது. இந்த குறைந்த செலவுக்கு காரணம் வக்கீல்கள் பிரிக்க அறிவிப்புகளை முன்வைத்ததாக கருதப்படுகிறது.

ஆப்பிள் – ஜூலை முதல் செப்டம்பர் வரை, ஆப்பிள் நிறுவனம்  1.56 மில்லியன் டாலர்களை அரசியல் சலுகைகளுக்காகச் செலவிட்டது. இது முந்தைய தவணையை விட 5.4% அதிகரிப்பு ஆகும். ஆண்டு 12.4% அதிகம். ஆப்பிள் 1998 ஆம் ஆண்டில் தனது முதல் தவணைக்காக 2.16 மில்லியன் டாலர் செலவழித்துள்ளது. இருப்பினும், 2019 ல் அரசியல் சலுகைகளைப் பெற 7.41 மில்லியன் டாலர் செலவிட்டுள்ளது. இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் வரை 5.20 மில்லியன் டாலர்களைச் செலவிட்டது என்பது கவனிக்கத்தக்கது..

 மைக்ரோசாஃப்ட் – இது ஜூலை முதல் செப்டம்பர் வரை அரசியல் சலுகைகளுக்காக 1.91 மில்லியன் செலவிட்டது. இது முந்தைய தவணையிலிருந்து 34.4% வீழ்ச்சியாகும். அதே நேரத்தில், இது ஆண்டுக்கு 16.2% அதிகரித்துள்ளது. 2019 ஆம் ஆண்டில், நிறுவனம் 10.26 மில்லியன் டாலர்களைப் பெறும், இது 10.49 மில்லியன் ஆகும், இது இந்நிறுவனத்தின் வழக்கமான ஆண்டு அரசியல் சலுகையாகும். மைக்ரோசாப்ட் 2013 முதல் இதைச் செலவழித்து வருகிறது. இந்த ஆண்டு செப்டம்பர் நிலவரப்படி இது 7.24 மில்லியன் டாலர்களை செலவிட்டுள்ளது.

 டுவீட்டர் Twitter – இது ஜூலை முதல் செப்டம்பர் வரை அரசியல் சலுகைகளுக்காக 430,000 டாலர் செலவிட்டுள்ளது. இது முந்தைய தவணையை விட 10.3% அதிகம் ஆகும். ஆண்டுக்கு 34.4% அதிகம் ஆகும். நிறுவனம் ஏப்ரல் 2019 முதல் அதிகபட்சமாக 440,000 டாலர்கள்  செலவிட்டுள்ளது. கடந்த ஆண்டு, இது 2019 இல் மொத்தம் 1.48 மில்லியனை செலவிட்டது. இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் செப்டம்பர் 2020 வரை 1.17 மில்லியன் டாலர் செலவிட்டுள்ளது.

பாரிய அமெரிக்க தொழில்நுட்ப நிறுவனங்கள் மிக வேகமாக வளர்ந்து வருவதால் அவை நுகர்வோர் மற்றும் பிற வணிகங்களின் உரிமைகளை மெதுவாக பறித்து, எந்தவொரு முறையான அமெரிக்க குடிமகனுக்கும் பொருத்தமற்ற வகையில் வளர்ந்து வருவது ஒரு ஜனநாயகத்திற்கும் உலகிற்கும் நல்லதல்ல. ரயில் தடங்கள் என்பது வர்த்தகம், நுகர்வோர் மற்றும் அரசாங்கம் இணைந்து செயல்பட அனுமதிக்கும் வகையில் உருவாக்கப்பட்ட தடங்கள். கண்காட்சி பருவத்தில் மக்களின் நலனுக்காக இவற்றைத் திருத்தி வர்த்தகத்திற்கு வழி வகுப்பது அமெரிக்க காங்கிரஸின் கடமையாகும்.

அரசு சலுகை மசோதாக்களைச் செய்து பணம் சம்பாதிக்கும் வணிகங்கள் நூற்றுக்கணக்கான ஆண்டுகளாக அமெரிக்க அரசியலில் உள்ளன. இன்னும் எதற்கும் ஒரு எல்லை உண்டு. பல சமூக எதிர்பார்ப்புகள் முரண்பாடாக இருக்கின்றன, குறிப்பாக குடிமக்களின் தகவல் அறியும் உரிமை மற்றும் பிற வணிகங்களின் செழிப்புக்கான உரிமை இது. இந்த பெரிய அளவிலான புதிய மற்றும் பழைய வர்த்தகங்களை சுற்று பணத்தை கொடுத்து தொடர அனுமதிப்பது நாட்டிற்கும் உலகிற்கும் தீங்கு விளைவிக்கும்.

வணிக தொழில்நுட்ப முன்னேற்றம் பல ஆண்டுகளாக அமெரிக்க காங்கிரசில் முன்னணியில் இல்லை. சுமார் இருபத்தைந்து ஆண்டுகளுக்கு முன்பு யு.எஸ். காங்கிரஸ் கடைசியாக சட்டங்களை திருத்தியது , இணையத்தை மேம்படுத்துவதற்காக சட்டங்களை இயற்றுவதாகும், இதன் மூலம் வர்த்தகம் நடைபெறலாம். இருப்பினும், புதிய அமைப்பு மின்னணு தகவல் தொழில் வணிகங்களை வளர்க்கும் மற்றும் குடிமக்களையும் அமெரிக்க அரசியலையும் தங்கள் வணிக சக்தியால் சீர்குலைக்கும் என்று எதிர்பார்க்கவில்லை. இன்றைய சூழல் வேறு. 21 ஆம் நூற்றாண்டில் தகவல் அடிப்படையிலான வணிகங்களின் பங்கு தெளிவாக வரையறுக்கப்பட வேண்டும்.

          யோகி

உச்சாத்துணை

https://www.opensecrets.org/news/2015/04/explosion-in-tech-lobbying/

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

banner ad
Bottom Sml Ad