\n"; } ?>
Rotating Banner with Links
ad banner
Top Ad
banner ad

உதிரும் இலைகள் கூறுவது என்ன?

மினசோட்டா மாநிலத்தில் வாழும் நீங்கள் வருடா வருடம் இலைகள் பசுமையான நிறத்திலிருந்து மஞ்சள், செம்மஞ்சள், சிவப்பு, ஊதா, மண்ணிறம் என மாறும் இலையுதிர்காலத்தை அவதானித்திருப்பீர்கள். ஏன் தான் இவ்விட இலைகள் நிறம் மாறி உதிர்கின்றன என்றும் மனதில் கேள்வி எழுந்திருக்கலாம். பிள்ளைகள் உங்களைக் கேட்டும் இருக்கலாம்.

மினசோட்டாவில் நீங்கள் வீட்டுக்குள் சிறு பூஞ்செடிகள் வளர்ப்பவராகவோ, கோடை காலத்தில் வெளியே காய்கறிகள், மற்றும் அலங்காரச் செடிகள் வளர்க்கும் சிறிய  பூந்தோட்டக்காரர் ஆகவோ இருக்கலாம். தோட்டம் மற்றும் செடி வளர்ப்பில் ஆர்வம் இருக்கும் உங்களுக்கு, நாம் வாழும் குளிர் பிரதேச தாவரவியல் தகவல் உதவியாக இருக்கும். எனவே இலையுதிர்காலத்தில் இலைகளிடையே என்ன நடக்கிறது என்பதைப் பற்றி நீங்கள் தெரிந்து கொள்ள வேண்டிய சில விடயங்களை இங்கே காணலாம்.

எமது பிரதேசத்திலும், கனடாவிலும் இலையுதிர் காலத்தில் பல பெரிய மேப்பிள் மரத்தின் கொப்புகள் சிவப்பு இலைகளால் சூழப்படுகின்றன. மேப்பிள் மர இலைகள், நமது கை விரல்களைப் போன்று ஐந்து பாகங்கள் கொண்ட இலைகளாகக் காணப்படும். இதுவே கனேடிய தேசியக் கொடியில் காணப்படும் சின்னமாகும். இந்த மரங்களின் இலைகள் மஞ்சள் மற்றும் செம்மஞ்சள் நிறத்திற்கு மாறும். எம்மில் பலர் வெப்ப வலயப் பிரதேசங்களில் இருந்து வந்து, இங்கு குடியேறியவர்கள். பெரும்பாலும் எமது பூர்வீகப் பிரதேசங்களில் உள்ள மரங்கள் பசுமையான தழைகளைத் தக்கவைத்துக் கொள்கின்றன. அவ்விடம் வருடாந்தம் மர இலைகள் நிறம் மாறுவதில்லை, உதிர்வதும் இல்லை.

ஏன் இந்த வேறுபாடுகள் என்ற கேள்வி,  எந்தவொரு தோட்ட ஆர்வலர் மனதிலும் தோன்றும்.

இலைகள் நிறம் மாறுவதைக் கடந்து, அவற்றின் தோற்ற மாற்றீடு வழிகள் ஏராளமான வியத்தகு விஷயங்களை வெளித் தருகின்றன. நிற மாற்றம், இலையுதிர்வுக்கான சமிக்ஞையாக ஏற்படுவதன் பின்னால் பல வேறுபட்ட இராசாயன நிகழ்வுகள் உள்ளன.  ஓக் (Oak), பீச் (Beech) மரங்களில் நிற மாற்றம், இலை உதிர்வு தாமதமாக நிகழ்கிறது. வட அமெரிக்க குளிர் பிரதேசத்தில் என்றும் பசுமையான தாவரங்கள் (Evergreen) என்று ஊசியிலைத் தாவரங்களைப் பொதுவாக அழைத்தாலும், அவை கூட வேறு படலாம். பல ஊசியிலையுள்ள மரங்களின் உட்புற ஊசிகள் ஒவ்வொரு இலையுதிர் காலத்திலும் நமக்கு சற்று வித்தியாசமாகவே காட்டுகின்றன. இவையும் கூட உதிர்தலுக்கான அறிகுறியாகும். இதன் பொருட்டு அவை கூட மஞ்சள் மற்றும் பழுப்பு நிறமாக மாறுகின்றன.

குளிர்காலத்தின் உச்சக்கட்ட குளிரில், பொதுவாக செயலற்ற மொட்டுகள் மற்றும் தாவரங்களின் மென்மையான தோற்றமுடைய பிற பாகங்கள் எவ்வாறு அப்படியே வாழ்கின்றன என்று  நாம் நினைத்துப் பார்ப்பதில்லை.

இப்படி பல்வகைப்பட்ட தாவரங்களை தோட்டத்தில் வளர்ப்பது, குளிர் பிரதேசங்களில் தாவரங்கள் எவ்வாறு வாழ்கின்றன என்பதை அறிந்து கொள்ள உதவும்.

குளிரில் மரங்கள் அனைத்தையும் பூட்டி செயலற்ற நிலைக்கு மாறுதல்

குளிர்காலத்தில் செயலற்ற நிலைக்கு மாறுதல் என்றால், அது தாவர வளர்சிதை (metabolic) மாற்றம் வெகுவாகக் குறைந்து அல்லது தடைபட்டு போகிறது. இச்சமயங்களில் தாவரம் உயிர்வாழ்ந்தாலும் அதன் வெளிப்பகுதி வளர்வு குன்றும்.

 

மிதவெப்ப மண்டலத்தில் (Temperate Zone), குளிர்ந்த சூழலில் வாழ்வதற்கும் குளிரைத் தாங்குவதற்கும் தாவரங்களில் இது ஒரு சூழலியல் தழுவலாகும். இதுதான் அவர்களின் வாழ்க்கைச் சுழற்சி. மேலும் தாவரத்தின் வடிவத்தைப் பொறுத்து, அதை வெவ்வேறு வழிகளில் ஏற்பாடு செய்யலாம்.

உதாரணமாக, மூலிகைகள்(herbs) குளிர் காலத்தில் இரண்டு முறையான வாழ்க்கை சுழற்சிகளைக் கொண்டுள்ளன. ஒன்றில் அவை, தாவரவியல் வாழ்க்கைச் சுழற்சியை முடித்துவிட்டு அடுத்த ஆண்டுக்கான (ஆண்டுக்கு) விதைகளை மட்டும் பாதுகாத்து வைக்கின்றன. அல்லது அவற்றின் நிலத்தடி பாகங்கள் மீண்டும் இறக்கக்கூடும், மேலும் வேர்கள் மற்றும் வேர்கள் மற்றும் சேமிப்பு உறுப்புகளான வேர்த்தண்டுக்கிழங்குகள், பல்புகள் மற்றும் புழுக்கள் (Bulbs, corms) ஆகியவை சாதகமான நிலைமைகள் மீண்டும் தொடங்கும் போது மீண்டும் முளைக்கலாம்.

 

இருப்பினும், மரத்தாலான தாவரங்கள் அத்தகைய குளிர்காலத்தை முழுமையாக உறிஞ்ச முடியாது. தங்களின் ஒட்டுமொத்த பாதுகாப்பின் ஒரு பகுதியாக இலைகளை உதிர்ப்பவர்கள் கூட குளிர்ந்த சுவாசத்தில் வெளிப்படும் பாகங்களைக் கொண்டுள்ளனர். அடுத்த ஆண்டு இலைகள் மற்றும் பூ மொட்டுகள் அல்லது கிளைகள் மற்றும் கிளைகளின் வளரும் நுனிகள் போன்ற சிறிய மற்றும் பாதிக்கப்படக்கூடிய உறுப்புகள் இதில் அடங்கும். வளர்ந்து நீட்டுவதன் மூலம், மரம் மீண்டும் வசந்த காலத்தில் துளிர்விடும்.

 

எனவே அவற்றின் குளிர்கால மாற்றத்தில், வளர்ச்சியடையாத பூக்கள், இலைகள் அல்லது தளிர்கள் ஒவ்வொரு இலையுதிர்காலத்திலும் மொட்டு செதில்களில் ஒன்றோடொன்று இணைக்கப்படுகின்றன. சில இனங்கள் மூடிய மொட்டுகளை “குளிர் மற்றும் காற்றிலிருந்து பாதுகாக்க தடிமனான பிசினில்” மூழ்கடிக்கலாம். நீர்ப்புகா என்பது மொட்டுகள் மட்டுமல்ல. சில பூச்சிகளும் இதைப் பயன்படுத்துகின்றன. எடுத்துக்காட்டாக, தேனீக்கள் மொட்டு செதில்கள் மற்றும் பிற தாவர பாகங்களில் இருந்து துடைக்கப்பட்ட பிசினை அவற்றின் உமிழ்நீருடன் கலந்து புரோபோலிஸ் எனப்படும் திரவ பசையை உருவாக்குகின்றன, அவை குளிர்ச்சியைத் தடுக்க தங்கள் படையில் விரிசல்களை மூடுவதற்கு சிமெண்டாகப் பயன்படுத்துகின்றன.

மற்றொரு எதிர்பாராத பயன்பாடு இந்த விசேட பசை இயற்கை கிருமி நாசினியும் ஆகும். எனவே எலிகள் மற்றும் குளவிகள் போன்ற விலங்குகள், பூச்சிகள் வலுக்காட்டாயமாகப் புகுந்தால், அவற்றை தேனீக்கள் குத்திக் கொன்றுவிடும் அல்லது குளிர்காலத்தில் பிசின் கொண்டு இறந்த எதிரிகளை கவர்ந்து மூடி வைக்கவும், தப்பித்தாலும் அவற்றைச் செயல்படுத்த விடாது தவிர்க்கவும் உதவும். இது இயற்கை வழங்கும் எப்பொருளும் வீணாகாது என்பதற்கு ஒரு உதாரணமாகும்.

 

இலைகள் நிறம் மாறி பின்னர் உதிருதல்

குறுகிய நாட்கள் மற்றும் குளிர்ச்சியான வானிலை பெரும்பாலான இலைகளில் உள்ள முக்கிய நிறமியான பச்சையம்/குளோரோபில் chlorophyll சிதைவைத் தூண்டியதை சமீபத்தில் நாம் அனைவரும் மினசோட்டா மாநிலத்தில் அவதானித்திருப்போம். இதன்போது இலைகளிலிருந்து அகற்றப்பட்டவை துணை நிறமிகள் (pigments) என்று அழைக்கப்படுகின்றன.  இவை மஞ்சள் மற்றும் செம் மஞ்சள் நிற கரோட்டினாய்டுகள் (Carotenoids) ஆகும். வளரும் பருவத்தில் இந்த துணை நிறமிகள் மறைந்திருந்தாலும், அவை ஒளிச்சேர்க்கைக்கு (Photosynthesis) உதவுகின்றன.

இதே சமயம் நாம் மேலும் இலையுதிர் காலத்தில் சூழலில் வகையான நிற மாற்றங்களில் இன்னொரு விடயத்தையும் அவதானிக்கலாம். டாக்வுட்ஸ் (DogWoods), ஆமணக்குச் செடி வகையாகக் கருதப்படும் சுமாக்ஸ் (Tsumacs) அல்லது சிவப்பு ஓக்ஸில் (red oaks) சிவப்பு மற்றும் ஊதா என நாம் உணரும் அந்தோசயனின் (Anthocyanin) எனப்படும் சிவப்பு நிறமிகள் மறைவதில்லை. இவை இலையுதிர்காலத்தில் இயல்பாக தாவரங்களில் உற்பத்தி செய்யப்படுகின்றன. இவையே இலைகளில் சர்க்கரைகளின் அதிகரித்த செறிவு சம்பந்தப்பட்ட இரசாயன மாற்றத்தின் உருவாக்கங்கள்.

அடுத்து எந்த நிறமாற்றங்கள் உருவாகினவோ இல்லையோ இலைகள் உதிர ஆரம்பிக்கும். இதனால் தான் இலையுதிர் மரங்கள் (deciduous trees) என்ற சிறப்புப் பெயரை எமது குளிர் பிரதேச தாவரங்கள் பெறுகின்றன. இந்த இலையுதிர் மண்டலத்தில் இரசாயனங்கள் மாறுவதன் மூலம் இலை அகலுதல் நிகழ்வு நேரம் தீர்மானிக்கப்படுகிறது. ஒவ்வொரு இலைக்காம்புகளின் அடிப்பகுதியில் உள்ள தாவர கலன்கள் (plant cells) குறுகிய பட்டை அல்லது தண்டு அல்லது கிளையுடன் இணைக்கும் இலை தண்டு தாமாகவே இலைகளை விடுவிக்கும். விஞ்ஞான ரீதியில் தாவரவியல் படி நாம் இதனை நோக்கினால் பருவகால தாவர உட்சுரப்புக்கள் (hormone) இல்லாமல் இவை எதுவும் நடக்காது எனலாம்.

இலையுதிர்ப்பில் எந்த தாவர உட்சுரப்பு வேலை செய்கிறது?

இதை நாம் இலகுவாக ஏதோ இலையுதிர் அமிலம் என்று சொல்லிக் கொள்ள முடியாது. காரணம் இந்த அமிலம் தாவரத்தை மொட்டு செதில்களை உருவாக்கவும், செயலற்ற நிலைக்கு முன்னதாக வளர்ச்சியின் சில அம்சங்களை நிறுத்தவும், முளைப்பதற்கு சரியான நேரம் வரும் வரை விதையை செயலற்ற நிலையில் வைத்திருக்கவும் மட்டுமே சொல்கிறது.

எனவே அதற்கு பதிலாக எத்திலீன் அமிலம் ethylene – பழங்களை பழுக்க வைப்பதில் அதன் பங்கிற்கு நன்கு அறியப்பட்ட – வினையூக்கி என்று தற்போது புரிந்து கொள்ளப்படுகிறது. பழங்கள் மற்றும் பூக்கள், அவற்றின் மரங்களில் இருந்து பிரிந்து விழுந்து விட இது உதவும்ய நாம் வாழும் இலையுதிர் கால மண்டலங்களில் எது எப்போது என்பது, காலநிலைக்கேற்ப சுரக்கப்படும் எத்திலீனால் எப்போது இலைகள் கைவிடப்பட வேண்டும் என்பதைப் பொறுத்து நிர்ணயிக்கப்படுறது.

இது தாவர உயிரணு சவ்வுகளை cell membranes உடைக்கத் தொடங்குகிறது மற்றும் இலை உதிர்வு சூழலை உருவாக்குகிறது. இதன் போது இலை இறுதியில் நிலத்தில் விழும். அதே சமயம் விழும் இலைகள் மரங்களில், செடிகளில் தன்னைத் தானே மூடிக்கொண்டு ஒரு வடுவை விட்டுச்செல்கிறது. இது தாவரம் குளிர் காலத்தில் மேலதிக நீர் இழப்பு மற்றும் பூஞ்சை படையெடுப்புகளைத் தடுக்க மெல்லிய பட்டை cork அடுக்கு உருவாகிறது.  இந்த இலையுதிர் ஒவ்வொரு வடுவின் வெளிப்புறமும் நீண்ட வட்டம் அல்லது இதயம் போன்ற வடிவத்தை உருவாக்குகிறது. தாவரத்தின் நாளஞ்சார்ந்த செயல்குழாய் சதைகள் vascular tissues, மர உட்பிழம்பு xylem மற்றும் மர உரியம் (சல்லடைக்குழாய்) Phloem ஆகியவை இணைக்கப்பட்டு, தண்டு மற்றும் இலைகளுக்கு இடையே சுரப்புத் திரவங்களை நடத்தும் இடத்தில் அந்த வெளிப்புற புள்ளிக் குறிகளை காட்டும்.

தாவரவியலில் ஆர்வம் கொண்டவர்களுக்கு இந்த தாவர வடுக்கள் மிகவும் தனித்துவமானவை.

எப்படி இவற்றை நாம் ஒருபோதும் பார்த்ததில்லை?

நாம் வாழும் பருவகால மாற்றங்களிடையே இத்தகைய சிறிய ஆய்வுக்கு ஏராளமான பூந்தோட்ட வேலையில்லா இலையுதிர்கால நேரம் எம் முன்னால் உள்ளது. நாம் பொழுது போக்காக தழும்புகள் குளிர்கால மரத்தை அடையாளம் காண ஒரு பயனுள்ள விடையமாகும். கைத் தொலைபேசி வைத்திருக்கும் நாம் யாவரும் இலை-வடு புகைப்படங்கள் எடுத்து ஆர்வமாக அவதானித்துக் கொள்ளலாம்.

உதாரணமாக நீங்கள் விதம் விதமான மரக் கொப்புத் தழும்புகளைப் பார்த்து,  அது ஒரு மேப்பிள் maple மரம் அல்லது அது ஒரு செஸ்நட் Chesnutt என்று சொல்லக் கற்றுக்கொள்ளலாம்.

அப்போ உதிர்காலத்தில் இலைகள் உடன் விழாது இருத்தல்

உண்மையில் எப்படி இந்தளவு இலை விழுதல், விழாதிருத்தல் மரக்கொப்பின் சிறிய துளை போன்ற நுண்பகுதியால் கட்டுப்படுத்தப்படுவது ஆச்சரியத்திற்கு உரிய விடயமே.

எத்திலீனின் அழிவு விளைவுகள் சிறிய இலை மரக்கொப்பில் இணையும் பாகத்தில் மாத்திரமே. எனவே அதன் அண்மையில் உள்ள உயிரணுக்களுக்கு மட்டுமே கட்டுப்படுத்துவது, அவற்றின் தாவர சுரப்பு hormones அமைப்புகளின் மீது துல்லியமான கட்டுப்பாட்டு எவ்வாறு தாவரங்கள் மேற்கொள்கின்றன என்பதை விளக்குகிறது.

குளிர்காலம் முழுவதும் இறந்த இலைகளைப் பிடித்துக் கொள்ளும் இலையுதிர் மரங்கள் மற்றும் புதர் செடிகளை விட இந்த பொறியியல் திறமை வேறு எங்குமே இல்லை. இப்பேர் பட்ட தாவரங்கள் வசந்த காலத்தில் மட்டுமே தமது உலர்ந்த இலைகளை உதிரும். அதை நிறைவேற்ற, அவர்கள் அந்த இணைப்புப் புள்ளியை தொடர்ந்து இயங்கச் செய்ய வேண்டும் – இறந்த இலை மற்றும் செயலற்ற கிளையின் சந்திப்புப் பகுதிகளில் இது நடைபெறும்.

ஒரு செடி இலையானது, சிறு கிளை போன்ற உறுப்பானது விழாது உலர்ந்து தொங்குகிற தன்மை மார்செசென்ஸ் marcescent என்று அழைக்கப்படும். இந்தப் பண்பு, சில witch-hazels மற்றும் சில வகை hornbeams , Beech மற்றும் ஓக்ஸ் Oak , குறிப்பாக கீழ் கிளைகள் மற்றும் இளம் மரங்களில் பொதுவாகக் காணப்படும்.

இந்த இலையுதிர்கால தாவர பண்பு, பெரிய விலங்குகளின் உலாவலுக்கு எதிரான ஒரு தழுவலாக, தொடர்ந்து இலைகள் நீண்ட காலத்திற்கு முன்பே வளர்ந்திருக்கலாம் என்று விஞ்ஞானிகள் கருதுகின்றனர். மினசோட்டாக் காடுகளை எடுத்துப் பார்த்தால், வெறும் கிளை மற்றும் மென்மையான மொட்டுகளைக் காட்டிலும் ஒரு வாய் காய்ந்த இலையின் சுவை குறைவானது என்பது இன்றைய மான்களுக்கும் புரியும்.

வீட்டுப் பூந்தோட்டம் பேணுபவர்களுக்கான அழகு வடிவமைப்புக் குறிப்பு.

குளிர் காலத்தில் மரத்தின் இலை விழாது உலர்ந்து தொங்குகிற தன்மை மார்செசென்ட் marcescen மரங்களின் வரிசை, உங்கள் வீட்டு இயற்கை வேலியாக evergreen fence தொழில்நுட்ப ரீதியாக பசுமையாக இல்லாவிட்டாலும், ஒரு பயனுள்ள, கிட்டத்தட்ட ஆண்டு முழுவதும் திரையை உருவாக்குகிறது.

அந்த மஞ்சள் மற்றும் பிரவுன் உள் ஊசியிலைகள்

வட அமெரிக்காவில் பல காலம் வாழ்ந்து வந்தால் குளிர் பிரதேசங்களில், பசுமையான வேலி ever green fence போடுவதற்கு, நாம் அடிக்கடி ஊசியிலை மரங்களை நோக்கி திரும்புவோம். அவை எப்போதும் பசுமையானவை ஆனால் அது எப்போதும் ஒரே ஊசியிலைகள் கொண்டிருக்கும் என்றில்லை. அவற்றின் பெரும்பாலும் குறுகிய பசுமையானது குளிர்காலத்திற்கு ஏற்றது. நிச்சயம் ஊசியிலைகள் பரந்த இலைகளை விட பனி, பனி மற்றும் காற்றின் விளைவுகளுக்கு குறைவாக பாதிக்கப்படக்கூடியது, மேலும் தனிமங்களுக்கு எதிராக பாதுகாக்கும் இயற்கை மெழுகுப் பொருளில் பூசப்பட்டது.

உண்மையாகச் சொன்னால், அவற்றின் வாழ்க்கைச் சுழற்சியின் ஒரு பகுதியாக, ஊசியிலை இலைகள் வீழ்வடையவே செய்கின்றன. ஆனால் இது ஒரு தொடர்ச்சியான ஒன்றாகும் – இலையுதிர் மரங்களைப் போன்ற வருடாந்திர செயல்முறை அல்ல.

ஒவ்வொரு ஆண்டும், பழமையான இலைகள் மங்கி, விழத் தயாராகின்றன. ஒவ்வொரு ஊசியும் அதற்கு முன் எவ்வளவு நேரம் வைத்திருக்கும் என்பது இரண்டு வருடங்கள் முதல் நான்கு அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட ஆண்டுகள் வரையிலான குறிப்பிட்ட ஊசியிலை மர இனங்களுக்குப் பொறுத்து அமையும்.

உதிரும் இலைகள் கூறுவது என்ன என்பதை, சிறிதளவு நாம் வாழும் குளிர் பிரதேச தாவரவியல் அறிவு சேர்த்து உங்களுக்கு உதவியாக இவ்விடம் தந்துள்ளேன். இந்த குளிர்பிரதேச மரங்களைப் பற்றிய விபரங்களை உங்கள் வீட்டுக் காணிப்பரப்பைப் பொறுத்து நீங்களும் உபயோகித்துக் கொள்ளலாம்.

–    யோகி

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

banner ad
Bottom Sml Ad