\n"; } ?>
Rotating Banner with Links
ad banner
Top Ad
banner ad

மனச்சோர்வு

எம்மில் பெரும்பாலனவர்கள், கடினமான மூன்று வருட கொரோணா தொற்றுநோய் காரணமான முடங்கலுக்குப் பின்னர், பொது வாழ்வுக்கு மீண்டவாறுள்ளோம். இதன் தாக்கமானது வெவ்வேறு மக்களின் உடலியல், மனோத்துவம், சமூக ஒன்றுகூடல் போன்றவற்றால் வெவ்வேறு விதமாக அமைகிறது. ‘Languishing’ எனப்படும் மனச்சோர்வு ஆனது 2020 ஆம் ஆண்டில் அமெரிக்க உளவியலாளர் மார்ட்டின் செலிக்மேன் (Martin Seligman) முதன்முதலில் அறிமுகப்படுத்திய ஒரு கருத்தாகும். இது மனச்சோர்வு அல்லது முழுமையான நல்வாழ்வு அல்லாத, தொடர்ச்சியான உடல் உபாதைகளில் சிக்கித் தவிக்கும் நிலையைக் குறிக்கிறது. ஒருவரின் தனிப்பட்ட வாழ்க்கையில் வெறுமை மற்றும் அதிருப்தியைக் குறிக்கும் உணர்வாகவும் எடுத்துக்கொள்ளலாம். இச்சித்தாந்தம் உளவியல் ரீதியான உந்துதல்,  வாழ்க்கையின் குறிக்கோள், அன்றாட  நடவடிக்கைகளில் ஈடுபடும் உத்வேகம் ஆகியவற்றால் வகைப்படுத்தப்படுகிறது. நேர்மறையான உணர்ச்சிகள், வலுவான உறவுகள் மற்றும் திடமான குறிக்கோள் ஆகியவை உளவியல் அடிப்படையில்  நல்வாழ்வின் நிலையாகும். இது வாழ்வில் எப்படியாவது வெற்றிபெற வேண்டும், செழிப்புடன் இருக்கவேண்டும் என்பதைக் காட்டிலும் ஒரு படி கீழே காணப்படுகிறது எனலாம்.

மனச்சோர்வுக்கும் நல்வாழ்வுக்கும் இடையிலான “வெற்றிடம்” என்று மனச்சோர்வு விவரிக்கப்பட்டுள்ளது. சோர்வுற்ற நபர்கள் சலிப்பு, அக்கறையின்மை மற்றும் தங்கள் வாழ்க்கையில் திருப்தி இல்லாமையை அனுபவிக்கலாம். அவர்கள் அன்றாட நடைமுறைகளில் அர்த்தத்தைக் கண்டறியவும். அவர்களைச் சுற்றியுள்ள உலகத்திலிருந்து துண்டிக்கப்படுவதாகவும் உணரலாம். மருத்துவரீதியில் இவர்களின் மனச்சோர்வு கண்டறியப்படாத போதிலும், அவர்கள் இன்னும் சோகம், நம்பிக்கையற்ற தன்மை மற்றும் அவர்களின் வாழ்க்கையில் மகிழ்ச்சியின்மை ஆகியவற்றின் தொடர்ச்சியான உணர்வை அனுபவிக்கக்கூடும்.

இவ்வகை சோர்வு  பெரும்பாலும் மருத்துவ ரீதியில் பொதுவாக அவதானிக்கப்படும் மனச்சோர்வு அல்லது மகிழ்ச்சியற்ற தன்மையிலிருந்து சற்று வேறுபட்டுக்காணப்படுகிறது. இதனால் இப்பேர்பட்ட தன்மை உருவாகியுள்ளவர்கள், தங்களுக்கு ஏற்பட்டுள்ள மனச்சோர்வு தற்காலிகமானது; அல்லது கவலைப்படுமளவுக்கு மோசமில்லை என்று தங்களைத் தாங்களே தேற்றிக்கொள்கிறார்கள். அல்லது அவர்கள் வெறுமனே ஒரு அசௌகரிய வாழ்வுச் சூழலில் உள்ளோம் அது தானகவே சரிவந்து விடும் என்று தமக்குத் தாமே கூறியும் கொள்ளலாம். ஆயினும், இதை தெளிவாகத் தெரிந்து கொள்ளாமல் விட்டு விட்டால், அது ஒரு அபாய மனோவியல் சுழற்சிக்கு வழிவகுக்கும். மேலும் இது மக்கள் உடல்நலக்குறைவு நிலையில் இருந்து நிரந்தர மனஅழுத்த சூழலில் சிக்கிக் கொள்ளவும் வழியமைக்கலாம். எனவே அவர்களின் மகிழ்ச்சியற்ற தன்மையின் மூலக் காரணத்தை அடையாளம் கண்டுகொள்ளாமல் விட்டல், அது, அவர்கள் மீண்டும் இயல்பான வாழ்க்கைக்குத் திரும்பமுடியாத்  நிலைக்குத் தள்ளப்படலாம்.

நாம் எமது அன்றாட வாழ்வில் ஓய்வெடுக்க நேரமில்லாத, சோர்வுற்ற வழக்கத்தை நாம் பெரிதாக எடுத்துக்கொள்வதில்லை. ஆயினும் சமூக ஆதரவின் பற்றாக்குறை, அர்த்தமுள்ள வேலையின் பற்றாக்குறை மற்றும் உடல் செயல்பாடுகளின் பற்றாக்குறை உள்ளிட்ட பல காரணிகள் மனச்சோர்வுக்குப் பங்களிக்க முடியும். சமூக ஆதரவும் வலுவான உறவுகளும் உளவியல் நல்வாழ்வின் முக்கிய கூறுகளாகக் காட்டப்பட்டுள்ளதால், மற்றவர்களிடமிருந்து தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மற்றும் சமூகத்தின் உணர்வு இல்லாத நபர்கள் சோர்வடைவதற்கு அதிக வாய்ப்புள்ளவர்களாக இருக்கலாம்.

இதேபோல், அர்த்தமுள்ள மற்றும் திருப்தி மிகுந்த வேலையில் ஈடுபடாதவர்களும் சோர்வடைவதற்கு அதிக வாய்ப்புள்ளவர்களாக இருக்கலாம். ஏனெனில் வேலை என்பது பலருக்கு நோக்கம் மற்றும் அடையாளத்தின் முக்கிய ஆதாரமாகும். இறுதியாக, உடல் ரீதியாக செயலற்றவர்களாக இருப்பவர்கள் உடல்நலக்குறைவுக்கு அதிக வாய்ப்புள்ளவர்களாக அமைகிறார்கள். ஏனெனில் உடல் செயல்பாடு மனநிலையை மேம்படுத்துவதற்கும் மனச்சோர்வு மற்றும் பதட்டத்தின் அறிகுறிகளைக் குறைப்பதற்கும் வழிவக்குகிறது என்பது நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது.

சோர்வைக் கடக்க, வாழ்க்கையின் அனைத்து பகுதிகளிலும் ஒருவரின் நல்வாழ்வை மேம்படுத்த முயற்சிகள் எடுப்பது முக்கியம். இது புதிய சமூகத் தொடர்புகளைத் தேடுவது, அர்த்தமுள்ள வேலையில் ஈடுபடுவது மற்றும் உடல் செயல்பாடுகளில் பங்கேற்பது ஆகியவற்றை உள்ளடக்கியது. கூடுதலாக, சிகிச்சை அல்லது நினைவாற்றல் நடைமுறைகள் போன்ற தனிப்பட்ட வளர்ச்சி மற்றும் சுய விழிப்புணர்வை ஊக்குவிக்கும் செயல்களில் ஈடுபடுவது உதவியாக இருக்கும். ஒருவரின் நல்வாழ்வில் பங்கு வகிப்பதன் மூலம், மக்கள் உடல்நலக்குறைவு சுழற்சியில் இருந்து வெளியேறி, அர்த்தமுள்ள வாழ்க்கையை நோக்கி செயல்பட முடியும்.

மனச்சோர்வைக் களைய சில வழிகள்:

மற்றவர்களுடன் இணைந்தல்

வலுவான சமூக தொடர்புகளை உருவாக்குவதும் பராமரிப்பதும் தனிமை மற்றும் தனிமை உணர்வுகளைக் குறைக்க உதவும். நண்பர்கள் மற்றும் குடும்பத்தினரை அணுகவும், மற்றும் சமூகக் குழுமியங்களில் சேர்ந்து, அவ்விட நிகழ்வுகளில் பங்கு பெறலாம். உங்கள் சமூகத்தில் தன்னார்வத் தொண்டு செய்து புதிய நபர்களைச் சந்தித்து இணைப்புகளை உருவாக்குவாக்கலாம்.

 

பொருள் மற்றும் நோக்கம் அறிந்து செயற்படுதல்

அர்த்தத்தையும் நோக்கத்தையும் தரும் செயல்களில் ஈடுபடுவது சிறப்பானதொன்று. எனவே வயிற்றுப் பிழைப்புக்கு வேலை செய்யும் இடத்தில் முடியாவிட்டாலும் தன்னார்வத் தொண்டு, பொழுதுபோக்குகள் அல்லது ஆர்வங்களைப் பின்தொடர்வது அல்லது உங்கள் மதிப்புகள் மற்றும் நம்பிக்கைகளுடன் ஒத்துப்போகும் ஆன்மீக, சமூக, கலைத்துறை ஈடுபாடு போன்ற தனிப்பட்ட இலக்குகளை அமைப்பது மனச்சோர்வைத் தவிர்க்க உதவலாம்.

 

தியானம்

தியானம் போன்ற நினைவாற்றல் பயிற்சிகள் மன அழுத்தத்தையும் பதட்டத்தையும் குறைக்கவும், நல்வாழ்வு மற்றும் மகிழ்ச்சியின் உணர்வுகளை அதிகரிக்கவும் உதவும். உங்கள் தினசரி வழக்கத்தில் நினைவாற்றல் நடைமுறைகளை இணைத்துக்கொள்ளலாம்.

உடற்பயிற்சி ஒரு உறுதுணை

வழக்கமான உடல் செயல்பாடு மன ஆரோக்கியத்தில் நேர்மறையான தாக்கத்தை ஏற்படுத்துகிறது; மனச்சோர்வு மற்றும் பதட்டத்தின் அறிகுறிகளைக் குறைக்கிறது; மனநிலையை மேம்படுத்துகிறது. நீங்கள் விரும்பும் உடற்பயிற்சியின் ஒரு வடிவத்தைக் கண்டறிந்து, அதை உங்கள் வழக்கமான பகுதியாக மாற்ற முயற்சிக்கவும்.

மனோவியலாளர் உதவியையும் நாடலாம்

நீங்கள் தொடர்ந்து உடல்நலக்குறைவு உணர்வுகளுடன் போராடி, சுழற்சியிலிருந்து வெளியேறுவது கடினமாக இருந்தால், ஒரு சிகிச்சையாளர் அல்லது மனநல நிபுணரிடம் தொழில்முறை உதவியை நாடவும். இந்த உணர்வுகளைச் சமாளிக்கவும், நிறைவான வாழ்க்கையை நோக்கி செயல்படவும் அவர்கள் உங்களுக்கு வழிகாட்டுதலையும் ஆதரவையும் வழங்க முடியும்.

பொதுவாக இன்றும் மனோத்துவ சூழல்கள், மன அழுத்தம் பற்றி தமிழ்ச் சமூகங்கள் பெரிதாக கதைப்பதில்லை. சில சமயம் அது அவமதிப்பான விடயமென்று வெளியில் பேசுவதையும் தவிர்த்துக் கொள்வர். இது முற்று முழுதிலும் மனச்சோர்வில் தவிப்பவர்க்கு உதவாத ஒரு விடமாகும். முடிவில், இந்த வகை மனச்சோர்வு என்பது வாழ்வில் மனஅழுத்தம் போலவே பலவீனப்படுத்தக்கூடிய ஒரு நிலையானது ஆகும். ஆனால் பெரும்பாலும் இதை மக்கள் உணர்ந்து கொள்ளுவதில்லை. வாழ்க்கையில் உந்துதல், நோக்கம் மற்றும் ஈடுபாடு இல்லாதிருப்பது, சோர்வுற்ற ஒரு நபரின் நல்வாழ்வில் ஆழமான தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும். இருப்பினும், ஒருவரின் நல்வாழ்வை மேம்படுத்துவதற்கான நடவடிக்கை எடுப்பதன் மூலமும், தேவைப்படும்போது ஆதரவைத் தேடுவதன் மூலமும், மக்கள் சோர்வைக் கடந்து, மேலும் நிறைவான வாழ்க்கையை நோக்கிச் செயல்படலாம்.

    யோகி

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

banner ad
Bottom Sml Ad