\n"; } ?>
Rotating Banner with Links
ad banner
Top Ad
banner ad

அடுத்த மின்வலை இணையத்தை கற்பனை செய்தல்

முப்பது ஆண்டுகளுக்கு முன்பு, முதல் முறையாக இணையம் பொதுமக்களுக்குக் கிடைத்தது. தொழில்நுட்பத்தின் பின்னால் கொஞ்சம் மாறிவிட்டது, ஆனால் இன்று செயற்கை நுண்ணறிவு பெரும் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தக்கூடும். 1989 புரட்சிகளின் ஆண்டு. ஜேர்மனியில் சுவர் இடிந்து கொண்டிருந்த போது, ​​டிம் பெர்னர்ஸ்-லீ என்ற மனிதனின் மனதில் மற்றொரு சரித்திரம் உருவாக்கும் வளர்ச்சி நடந்து கொண்டிருந்தது.

சுவிட்சர்லாந்தின் ஜெனீவாவில் உள்ள புகழ்பெற்ற CERN அணு உலை ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தில் உள்ள பிரிட்டிஷ் இயற்பியலாளர், CERN இல் உள்ள பல்வேறு நிறுவனங்கள் மற்றும் திட்டங்களுக்கு இடையே உள்ள பிரபலமற்ற தகவல் தொடர்பு தடுமாறல்கள் பற்றி டிம் பெர்னர்ஸ்-லீ ஆய்வாளராக கவலைப்பட்டார். இதற்கு பரிகாரமாக இணையம் எனும் சிந்தனையைத் அவர் தந்தார்.

ஆயினும் நாம் இன்று 2023இல் Web3 மற்றும் Web 3.0 இடையே உள்ள வேறுபாடு என்ன? இணையம் எங்கு செல்கிறது? என்பதற்கான போட்டி தரிசனங்களை வடிவமைப்பது என்ன என்பதைப் புரிந்துகொள்ள, அது இன்றுவரை எவ்வாறு உருவாகியுள்ளது என்பதை விரைவாக மதிப்பாய்வு செய்ய வேண்டும்.

நம்மில் பெரும்பாலோர் அனுபவிக்கும் இணையம் 1989 இல் பிறந்தது, முதல் இணைய சேவையகம் மற்றும் இணைய உலாவி மற்றும் HTML உட்பட உலகளாவிய வலையை டிம் பெர்னர்ஸ் லீ Tim Burnes Lee கண்டுபிடித்தார். இந்த முன்னேற்றங்கள் பெரும்பாலும் அரசாங்கங்கள் மற்றும் ஆராய்ச்சி நிறுவனங்களால் பயன்படுத்தப்பட்ட மின் வலை இணப்பு உள்கட்டமைப்பிற்கான வணிக மற்றும் நுகர்வோர் திறனை உருவாக்கியது.

1990களின் முற்பகுதியில் வணிக உலாவிகள் மற்றும் தேடுபொறிகள் Search Engine அறிமுகப்படுத்தப்பட்டதன் மூலம், தனிநபர்கள் சேவையகங்களில் ஹோஸ்ட் செய்யப்பட்ட தகவல்களைப் பெறவும் மற்றும் நிலையான வலைப்பக்கங்களை கீழிறக்கவும் செய்யவும் முடிந்தது.

Web 2.0 என அழைக்கப்படுவது 2003-2004 ஆம் ஆண்டு வாக்கில் வலைப்பக்கங்கள் மாறும் மற்றும் ஊடாடக்கூடியதாக மாறியது, பயனர்கள் உள்ளடக்கத்தை பங்களிக்க உதவுகிறது.

புதிய சமூக ஊடக வலை இணைப்புக்கள் Social networks மற்றும் இலத்திரனியல் வணிகம் e-Commerce உருவாக்க மென்பொருள் உருவாக்குநர்  Developers சிறந்த செயல்பாடுகளுடன் வலை பயன்பாடுகளை உருவாக்கியுள்ளனர்.  இந்த புதிய தளங்கள் மிகவும் வெற்றிகரமானவர்கள் கிட்டத்தட்ட ஏகபோக அதிகாரம் உடன் தொழில்நுட்ப ஜாம்பவான்களாக மாறிவிட்டனர் எனவே நாம் இதை வணிக வலையமைவு விளைவுகளுக்கு நன்றி என்று கூறிக்கொள்ளலாம்.

பயனர்கள் பெயரளவிலான இலவச ஆன்லைன் சேவைகளுக்கு “பணம்” செலுத்துவதன் மூலம் அவர்களின் தனிப்பட்ட தரவு சேகரிக்கப்பட்டு, அவர்களின் ஆன்லைன் செயல்பாட்டைக் கண்காணிக்க அனுமதிப்பதன் மூலம் விளம்பரங்கள் அவர்களை குறிவைக்க முடியும். ஹார்வர்ட் பலைகலைக்கழக வர்த்தக கல்லூரி பேராசிரியை ஷோஷனா ஜுபோஃப் இந்த நடைமுறையை “கண்காணிப்பு முதலாளித்துவம் surveil­lance capitalism” என்று பிரபலமாக அழைத்தார்.

மூன்றாவது குறிப்பின் ஆதரவாளர்கள்-வலையின் பரிணாம வளர்ச்சியானது தனிநபர்களின் அதிகாரத்தையும் கட்டுப்பாட்டையும் சிதறடிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. இதை எவ்வாறு அடைவது என்பது குறித்து வெவ்வேறு சமூகங்கள் வெவ்வேறு யோசனைகளைக் கொண்டுள்ளன.

Ethereum இணை நிறுவனர் Gavin Wood தலைமையிலான Web3 அறக்கட்டளை, அடிப்படையிலான பரவலாக்கப்பட்ட வலை மூலம் இலக்கை அடைய முடியும் என்று நம்புகிறது. இதற்கு உதவும் தொழில் நுட்பங்கள் கிரிப்டோகிராபி மற்றும் கட்டச்சங்கிலி Blockchain.  இந்த குழு வலை 3.0 என்று அழைப்பதன் முக்கிய கூறுகளில் டிஜிட்டல் பணப்பைகள், சொத்து டோக்கனைசேஷன், சுய-செயல்படுத்தும் ஒப்பந்தங்கள், மெட்டாவர்ஸ் என்று அழைக்கப்படும் தொடர்ச்சியான மெய்நிகர் உலகங்கள் ஆகியவை அடங்கும்,

மற்றும் இந்த கட்டுரையின் தலைப்பு பரவலாக்கப்பட்ட நற்சான்றிதழ்கள் decentralized credentials. W3C Consortium இயக்குனர் பெர்னர்ஸ்-லீ விவரிக்க Web 3.0 என்ற சொல்லையும் பயன்படுத்துகிறார்

மறைப்பியல் தொழிநுட்பம் Cryptography கட்டச்சங்கிலி Blockchain சார்ந்த உறுதியான தகவல் பரிமாற்று உடன்படிக்கை protocol அடிப்படையிலான பரவலாக்கப்பட்ட வலை, இது MIT ஒரு ஆராய்ச்சித் திட்டத்தில் இருந்து வளர்ந்தது.

மறைப்பியல் தொழிநுட்பம்

Cryptopgraphy என்பது தகவல்களை மறைக்கும் அல்லது குறியிடும் செயல்முறையாகும், இதனால் ஒரு செய்தியை நோக்கமாகக் கொண்ட நபர் மட்டுமே அதைப் படிக்க முடியும். மறைப்பியல் கலை ஆயிரக்கணக்கான ஆண்டுகளாக செய்திகளைக் குறியிடப் பயன்படுத்தப்படுகிறது மற்றும் வங்கி அட்டைகள், கணினி கடவுச்சொற்கள் மற்றும் மின்னியலம் வர்த்தகங்கம் ஆகியவற்றில் தொடர்ந்து பயன்படுத்தப்படுகிறது.

கட்டச்சங்கிலி Blockchain

இது ஒரு வகை கணினி நிரலாகும், இது முற்றிலும் வெளிப்படையான, மிகவும் பாதுகாப்பான மற்றும் அனுமதிக்கப்பட்ட வலை இணையத்தில் உள்ளவர்களால் மட்டுமே பார்க்கக்கூடிய பகிரப்பட்ட, மாற்ற முடியாத பேரேடாக ledger செயல்படுகிறது.

இந்த அணுகுமுறையானது, பாட்ஸ் எனப்படும் பரவலாக்கப்பட்ட தரவு அங்காடிகள் மூலம் பயனர்களுக்கு அவர்களின் தரவு மற்றும் தகவல்களின் கட்டுப்பாட்டை வழங்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. இவற்றை தரவுக்கான பாதுகாப்பான தனிப்பட்ட இணைய சேவையகங்கள் என விவரிக்கிறது; எந்த நபர்கள் மற்றும் பயன்பாடுகள் தங்கள் காய்களை அணுகலாம் என்பதை பயனர்கள் கட்டுப்படுத்துகிறார்கள்.

இரண்டு தசாப்தங்களுக்கு முன்னர், பெர்னர்ஸ்-லீ, இயந்திரம்-படிக்கக்கூடிய தரவுகளின் எதிர்கால “சொற்பொருள் வலையை Semantic Web” உருவாக்குவதில் அதிக கவனம் செலுத்தினார்.

அவர் கட்டச்சங்கிலி தொழிநுட்பத்தில் கட்டப்பட்ட இணைய பயன்பாடுகளுக்கான புதிய அமைப்பின் Web3 யோசனையை பகிரங்கமாக நிராகரித்தார். கட்டடசங்கிலி,  அதை “மின் இணைய வலை இல்லை.?” என்கிறார் பெர்னர்ஸ்-லீ.

பரவலாக்கப்பட்ட நற்சான்றிதழ்கள் Web3 இன் மறையியல் தொழிநுட்பத்தை உள்ளடக்கியது, ஆனால் தற்போதைய இணையத்தின் W3C தரநிலைகளுக்கும் இணங்குகிறது.

–  யோகி –

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

banner ad
Bottom Sml Ad