\n"; } ?>
Rotating Banner with Links
ad banner
Top Ad
banner ad

ஒரு நல்ல வாழ்க்கையின் ஐந்து தூண்கள்

சிறந்த சுவிஸ் மனோதத்துவ ஆய்வாளர் கார்ல் ஜுங் மகிழ்ச்சியாக இருப்பதற்கு ஒரு வியக்கத்தக்க நடைமுறை வழிகாட்டியை விட்டுச் சென்றார்.

பிரபலமான உளவியல் உலகில், ஒரு மாபெரும் நபரின் வேலையைத் தவிர்ப்பது கடினம்: கார்ல் ஜுங், 60 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு இறந்த சிக்மண்ட் ராய்டின் ஒரு காலத்தில் கூட்டாளி. உங்களுக்கு ஏதாவது சிக்கலானது இருப்பதாக நீங்கள் நினைத்தால், சுவிஸ் மனநல மருத்துவர் அந்த வார்த்தையை கண்டுபிடித்தார். நீங்கள் ஒரு வெளிப்போக்கு அல்லது உள்முக சிந்தனையாளரா? அதுவும் அவருடைய சிந்தனைகளே. அவர் மனோத்துவ சிந்தனை தாம் தன்னுடைய ஆளுமை, ஆர்க்கிடைப்பு(archetype), ஒத்திசைவு

மகிழ்ச்சி என்று வரும்போது, மேலய தேச மனோத்துவ கற்பியலை மேலோட்டமாக தெரிந்தவர்கள் ஜுங் சற்று தாழ்வாகத் தோன்றலாம். “மகிழ்ச்சி,” என்று கார்ல் ஜுங் எழுதினார், “இது ஒரு குறிப்பிடத்தக்க உண்மை, அதற்காக ஏங்காதவர்கள் யாரும் இல்லை.” இதுவரை மிகவும் நல்ல உணர்வு. ஆனால் அவர் அதை அங்கேயே விட்டுவிடவில்லை: “இன்னும் ஒரு புறநிலை அளவுகோல் இல்லை, இது எல்லா சந்தேகங்களுக்கும் அப்பால் இந்த நிபந்தனை அவசியம் என்பதை நிரூபிக்கும்.”

தெளிவாக, இந்த கவனிப்பு மகிழ்ச்சியின் எந்த தீவிரமான இதை அறிய முனைபவரையும் ஊக்கப்படுத்த முடியாதுத. மாறாக, தூய மகிழ்ச்சியின் எந்த ஒரு ஆனந்தமான இறுதி நிலையையும் நம்மால் பிடிக்க முடியாது என்ற வெளிப்படையான உண்மையை ஜுங் கூறுகிறார், ஏனென்றால் ஒவ்வொரு மனித வாழ்க்கையும் எதிர்மறையான உணர்ச்சிகளை உள்ளடக்கியது, இது உண்மையில் அச்சுறுத்தல்களுக்கு நம்மை எச்சரிக்கவும் நம்மைப் பாதுகாப்பாக வைத்திருக்கவும் எழுந்தது. மாறாக, குறிக்கோள் முன்னேற்றமாக இருக்க வேண்டும். உண்மையில் நாம் எடுத்துப் பார்கத்தால், நீங்கள் விரும்பும் வாழ்க்கையை உருவாக்குங்கள், அதுவே ” மகிழ்ச்சி ” என்பதாகும்.

எவ்வாறாயினும், ஜுங் ஒருவிதத்தில் இயல்பாக மகிழ்ச்சி எனினும் உணர்வை சந்தேகிப்பவராக இருந்தால், அவரை சிந்தனையை பிழையாக சிலர் எடுத்தும் கொள்ளலாம். அவர் எந்த வகையிலும் மகிழ்ச்சி எனினும் உணர்வை ஒரு மறுப்பவர் அல்ல. 1960 ஆம் ஆண்டில், அவர் தனது நீண்ட ஆயுட்காலத்தின் முடிவை நெருங்கியபோது, அந்த முன்னேற்றத்தின் இலக்கை அடைவதற்கான தனது சொந்த சிந்தனையைப் பகிர்ந்து கொண்டார். நவீன சமூக அறிவியலின் உதவியுடன் சுத்திகரிக்கப்பட்ட, ஜுங்கின் அறிவுரைகளை உங்கள் வாழ்க்கையில் நீங்கள் தேடும் ஒன்றாக இருக்கலாம்.

மகிழ்ச்சியை நோக்கி முன்னேறுவது ஐந்து தூண்களில் கட்டப்பட்டது என்று ஜுங் நம்பினார்.

 1. நல்ல உடல் மற்றும் மன ஆரோக்கியம்

மகிழ்ச்சியாக இருப்பதற்கு மனம் மற்றும் உடல் ஆரோக்கியம் தேவை என்று ஜுங் நம்பினார். அவரது ஆய்வறிக்கை பல ஆய்வுகளால் ஆதரிக்கப்படுகிறது. இதற்கு எடுத்துக்காட்டாக, மகிழ்ச்சியைப் பற்றிய மிக நீண்ட கால ஆய்வான அமெரிக்க ஹார்வர்ட் பல்கலைக்கழக (Harvard) ஆய்வு வயது வந்தோர் வளர்ச்சிக்கான ஆய்வில், வயதில் மூத்தவர்களின் நல்வாழ்வை முன்னறிவிப்பவர்களில் நான்கு பேர் அளவுக்கு அதிகமாக புகைப்பிடிப்பதில்லை, மிதமாக மது அருந்துவது, ஆரோக்கியமான உடல் எடையை பராமரிப்பது என்று காட்டுகிறது. மற்றும் உடற்பயிற்சி. நல்வாழ்வுக்கு இன்னும் முக்கியமானது நல்ல மன ஆரோக்கியம். உண்மையில், 2013 ஆம் ஆண்டின் ஒரு ஆய்வு, பிரிட்டன், ஜேர்மனியர்கள் மற்றும் ஆஸ்திரேலியர்களிடையே மோசமான மன ஆரோக்கியம் மோசமான உடல் ஆரோக்கியத்தை விட கிட்டத்தட்ட இரண்டு முதல் ஆறு மடங்கு துன்பங்களைக் கணித்துள்ளது என்பதைக் காட்டுகிறது.

இது ஜுங்கின் வாதத்துடன் சற்று நிச்சயமற்றதாகத் தோன்றுவதை எழுப்புகிறது: நல்ல சுகாதார நடைமுறைகள் மகிழ்ச்சியை அதிகரிப்பதாக இல்லை, மாறாக மகிழ்ச்சியற்ற தன்மையைக் குறைக்கின்றன. இன்று, பல உணர்ச்சி ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஜுங் கருத்து ஆதரிக்காத ஒரு நிகழ்வின் ஆதாரத்தை வெளிப்படுத்தியுள்ளனர்: எதிர்மறை மற்றும் நேர்மறை உணர்ச்சிகள் பிரிக்கக்கூடிய நிகழ்வுகளாகத் தோன்றுகின்றன மற்றும் இந்த எதிர் எதிர்நிலைகள் அல்ல; நல்வாழ்வு ஒவ்வொன்றிலும் கவனம் தேவை. மேலும், மிதமான கார்டிசோல்-ஹார்மோன் (cortisol-hormone) அளவுகளுக்கு உதவுவதன் மூலம், அதிக மன அழுத்தத்தின் போது, உடல் உடற்பயிற்சி போன்ற செயல்பாடுகள் எதிர்மறை உணர்ச்சிகளின் சுழற்சியை எவ்வாறு குறுக்கிடலாம் என்பதை ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டறிந்துள்ளனர். 

இயற்கையாகவே குறைந்த அளவிலான எதிர்மறை உணர்ச்சிகளைக் கொண்டவர்கள் வழக்கமான உடற்பயிற்சியில் ஈடுபடுவதில் ஏன் சிரமப்படுகிறார்கள் என்பதை விளக்குவதற்கு இது உதவுகிறது: இயற்கையாகவே உயர்ந்தவர்களை விட தற்கால உடற் பயிற்சியிடத்திற்கு செல்வதன் மூலம் அவர்கள் தங்கள் நல்வாழ்வுக்கு குறைவான நன்மையை உணரலாம். எதிர்மறை உணர்வுகளில்.

 1. திருமணம், குடும்பம் மற்றும் நட்பு போன்ற நல்ல தனிப்பட்ட மற்றும் நெருக்கமான உறவுகள்

நெருங்கிய உறவுகள் நல்வாழ்வின் மையத்தில் உள்ளன, அவற்றை வளர்ப்பது நம்பகத்தன்மையுடன் மகிழ்ச்சியை அதிகரிக்கும் என்று பின்னிப்பிணைந்த கருத்துக்கள் சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி உண்மை. உண்மையில், தனிப்பட்ட திருப்தியை அதிகரிப்பதற்கான நான்கு சிறந்த வாழ்க்கை முதலீடுகளில், இரண்டு குடும்பம் மற்றும் நட்பை உள்ளடக்கியது (மற்றவை நம்பிக்கை அல்லது தத்துவம் மற்றும் அர்த்தமுள்ள வேலை; ஒரு கணத்தில் இவை பற்றி மேலும்). வேர்ஜீனியா பல்கலைக்கழக சமூகவியலாளர் பிராட் வில்காக்ஸ் / Brad Wilcox வாதிட்டதைப் போல, திருமணத்தைப் பொறுத்தவரை, சமீபத்திய தசாப்தங்களாக அடிபட்டு வரும் ஒரு நிறுவனம், திருமணம் செய்துகொள்வது பெரும்பான்மையான மக்களை மகிழ்ச்சியடையச் செய்கிறது என்பதற்கு அறிஞர்களிடமிருந்து மேலும் மேலும் சான்றுகள் குவிந்து வருகின்றன. . இந்த ஆராய்ச்சி வில்காக்ஸுக்கு மிகவும் உறுதியானதாகத் தோன்றியது, அவர் தனது சமீபத்திய புத்தகத்திற்கு எளிமையாக திருமணம் செய்து கொள்ளுங்கள் என்று பெயரிட்டார். ஜுங் தனது மனைவி எம்மாவை Emma 52 ஆண்டுகளாக திருமணம் செய்து கொண்டார், அவர் 73 வயதில் இறக்கும் வரை மணம் புரிந்து இருந்தார்.

ஹார்வர்ட் ஆய்வறிக்கையில் வயது வந்தோர் மேம்பாடு மற்றதை விட உறுதியான ஒரு முடிவுக்கு வருகிறது. ஏறக்குறைய இரண்டு தசாப்தங்களாக இந்த திட்டத்தை இயக்கிய ராபர்ட் வால்டிங்கர் Robert Waldinger மற்றும் அவரது இணை ஆசிரியர் மார்க் ஷூல்ஸ் Marc Schulz ஆகியோரின் வார்த்தைகளில், “நல்ல உறவுகள் நம்மை ஆரோக்கியமாகவும் மகிழ்ச்சியாகவும் வைத்திருக்கின்றன. காலம்.” வால்டிங்கரின் முன்னோடியான ஜார்ஜ் வைலண்ட், George Vaillant இந்த ஆதாரத்தைப் பற்றி சந்தேகத்திற்கு இடமின்றி இருந்தார்: “மகிழ்ச்சி என்பது அன்பு.” அதுவே உண்மை.

 1. கலையிலும் இயற்கையிலும் அழகைப் பார்ப்பது

அழகான விடயங்கள் மற்றும் அனுபவங்களுக்கான பாராட்டுகளை வளர்ப்பதற்கு மகிழ்ச்சி தேவை என்று ஜுங் நம்பினார். இது உள்ளுணர்வாக வெளிப்படையாகத் தோன்றினாலும், உண்மை மிகவும் சிக்கலானது.

அறிவார்ந்த வாழ்க்கையை மகிழ்ச்சியின் மீது கவனம் செலுத்துவதற்கு நீண்ட காலத்திற்கு முன்பே, நாம் கலை மற்றும் அழகுக்காக அர்ப்பணிப்போம். எமது ஆரம்பகால நினைவுகளில் எமது ஓவியர் அம்மாவுடன்,அக்கா,அண்ணா, சகபாடி நண்பர்களுடன் ஓவியம் வரைந்தது; நம்மில் சிலர் எழுதும் மொழிக்கு முன் இசையை வாசிக்கக் கற்றுக்கொண்டோம்;. கலைஞர்கள் பொதுவாக உலகின் மிகவும் மகிழ்ச்சியான திருப்தியான மக்கள் அல்ல. பிரிட்டனில் பிரித்தானியாவில் இருந்து இந்தியா வரை 1992 ஆம் ஆண்டு நடத்தப்பட்ட ஆய்வில், கலைஞர்கள் கட்டுப்பாட்டுக் குழுவை விட அதிக விகிதத்தில் மனச்சோர்வு இருப்பதாக ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டறிந்தனர். ஒரு கட்டத்தில், நம்மில் சில கலைஞர்கள், படைப்பாளிகள் அவர்கள் மகிழ்ச்சியானது கலையைப் பற்றி அல்ல, ஆனால் கலையின் மிகவும் தொந்தரவான மகிழ்ச்சியைப் பற்றி ஒரு புத்தகமே எழுலாம்.

இருப்பினும், கலைஞர்கள் அல்லாதவர்களிடையே, பிரச்சினை ஓரளவு எளிமையானது மற்றும் ஜுங்கின் சிந்தனைக்கு ஏற்ப உள்ளது. முதலில், இயற்கையில் அழகுக்கும் கலையில் அழகுக்கும் வித்தியாசம் உள்ளது. குறிப்பாக, இயற்கையின் அழகுடன் ஈடுபடுவது, பல்வேறு கலாச்சாரங்களில், நல்வாழ்வை மேம்படுத்த அறியப்படுகிறது. 

இரண்டாவதாக, அழகியல் அனுபவத்துடன், மகிழ்ச்சி கலை மனநிலையைப் பொறுத்தது. உதாரணமாக, நீங்கள் மகிழ்ச்சியான இசையை நீங்கள் சொந்தமாக கேட்டால், அது உங்களுக்கு மகிழ்ச்சியைத் தருகிறது என்று சோதனைகள் காட்டுகின்றன; நீங்கள் தனியாக இருக்கும்போது சோகமான இசையைக் கேட்டால், அது உங்களை வருத்தமடையச் செய்யும்.

 1. நியாயமான வாழ்க்கைத் தரம் மற்றும் திருப்திகரமான வேலை

உடல் மற்றும் மன ஆரோக்கியத்தைப் போலவே, வேலையும் வருமானமும் மகிழ்ச்சியை அதிகரிப்பதை விட மகிழ்ச்சியை அகற்றுவதில் அதிகம் இணைக்கப்பட்டுள்ளது. ஒன்று, வேலையில்லாத் திண்டாட்டம் என்பது துயரத்தின் நம்பகமான ஆதாரம் என்று அறிஞர்கள் நீண்ட காலமாகக் காட்டியுள்ளனர்: ஆண்களும் பெண்களும் வேலையில்லாமல் இருக்கும்போது மனச்சோர்வு அறிகுறிகள் பொதுவாக அதிகரிக்கும். பொதுவாக வேலையின்மையுடன் வரும் பொருள் மற்றும் சமூக வளங்களின் பற்றாக்குறையால் இதை விளக்க முடியாது; மாறாக, வேலையே மன ஆரோக்கியத்தைப் பாதுகாக்க உதவுகிறது.

ஆனால் ஜுங்கின் பட்டியலில் உள்ள “திருப்திகரமான வேலை” என்பதை “அர்த்தமுள்ள வேலை” என்று மேம்படுத்தினால், மகிழ்ச்சியில் சாதகமான பலன்கள் செயல்படும். பெரும்பாலான மக்களுக்கு வேலையை அர்த்தமுள்ளதாக மாற்றும் இரண்டு கூறுகள் வெற்றியைப் பெறுகின்றன (மதிப்புமிக்க ஒன்றைச் செய்யும் உணர்வு) மற்றும் மற்றவர்களுக்கு சேவை. எந்த வேலையிலும் இவற்றை அடைய முடியும்.

பணத்திற்கும் மகிழ்ச்சிக்கும் இடையே உள்ள உறவு ஒரு பரபரப்பான விவாத தலைப்பு; பழைய ஆய்வுகள் நல்வாழ்வு ஒப்பீட்டளவில் குறைந்த வருமான மட்டங்களில் முதலிடம் வகிக்கிறது என்பதைக் காட்டுகிறது, ஆனால் சமீபத்திய ஆய்வுகள் அத்தகைய மனநிறைவு அதிக வருமானத்திற்கு தொடர்ந்து அதிகரித்து வருவதாகக் காட்டுகின்றன. இது உண்மையில் எமது பாண்டைய தமிழ் கலாச்சாரம, கிராமிய, நாட்டுப்புற வாழ்க்கைக்கே அப்பாற பட்டது. 

இது பற்றிய ஆதாரம் எமது சொந்த மதிப்பீடு என்னவென்றால், பணத்தால் மட்டுமே மகிழ்ச்சியை வாங்க முடியாது, சொத்துக்களைப் பெறுவதற்காக பணத்தைச் செலவு செய்வதால் ஒருவரை மகிழ்ச்சியடையச் செய்ய முடியாது; ஆனால் அன்புக்குரியவர்களுடனான அனுபவங்களுக்கு பணம் செலுத்துவதற்கும், அர்த்தமுள்ள செயல்களுக்கு நேரத்தை செலவிடுவதற்கும், நல்ல காரியங்களுக்கு ஆதரவளிப்பதற்கும் பணம் இருப்பது மகிழ்ச்சியை மேம்படுத்துகிறது.

 1. பின்னடைவை வளர்க்கும் ஒரு தத்துவ அல்லது மதக் கண்ணோட்டம்

ஜுங் ஒரு நல்ல வாழ்க்கைக்கு விஷயங்கள் ஏன் நடக்கின்றன என்பதைப் புரிந்துகொள்வதற்கு ஒரு வழி தேவை என்று வாதிட்டார், வாழ்க்கையின் கடினமான மேற்கோள் கஷ்டங்களிலிருந்து பெரிதாக்க முடியும் , மற்றும் தவிர்க்க முடியாத துன்பங்கள் உட்பட நிகழ்வுகளை முன்னோக்கில் வைக்க முடியும். ஒரு போதகரின் மகன், ஜுங் தனது உலகக் கண்ணோட்டத்தில் ஆழ்ந்த கிறிஸ்தவர், பல ஆண்டுகளுக்கு முன்பு அமெரிக்க அட்லாண்டிக் சஞ்சிகையில் வெளியிடப்பட்ட அவரது சொந்த வார்த்தைகள் பற்றிய குத்து தெளிவாகக் கூறுகின்றன: “ஏனெனில், ‘கடவுள்’ ஒரு கட்டுக்கதை அல்ல, ஆனால் அந்தக் கட்டுக்கதை ஒரு தெய்வீகத்தின் வெளிப்பாடு. மனிதனில் வாழ்க்கை.” அவருடைய ஆன்மீகப் பாதை ஒன்றே ஒன்று என்று அவர் வலியுறுத்தவில்லை – ” என் சிந்தனைகளில் நான் கற்பனை செய்யவில்லை” என்று அவர் எழுதினார், “நான் ஒரு இறுதி உண்மையை உச்சரித்தேன்” – மேலும் மதச்சார்பற்ற, முற்றிலும் தத்துவ மனப்பான்மை கூட செய்ய அனுமதித்தது. ஆனால், ஒவ்வொருவருக்கும் ஏதோ ஒரு அளவுகடந்த நம்பிக்கை அல்லது உயர்ந்த நோக்கம் இருக்க வேண்டும் என்று அவர் நினைத்தார்.

ஆராய்ச்சி ஜுங்கின் வாதத்தை தெளிவாக ஆதரிக்கிறது. வாழ்க்கையில் அர்த்தத்தைக் கண்டறிவதற்கான வலுவான முன்னறிவிப்பாக மத நம்பிக்கை குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது, மேலும் ஆன்மீகம் சிறந்த மன ஆரோக்கியத்துடன் நேர்மறையாக தொடர்புடையது; நம்பிக்கை மற்றும் ஆன்மீக பயிற்சி இரண்டும் மனச்சோர்வுக்கு எதிராக பாதுகாப்பாக உள்ளன. உலகியல் தத்துவங்களும் இந்தப் பலனைத் தரலாம். 

 

உதாரணமாக, ஸ்டோயிசிசம் Stoicism பற்றிய சமீபத்திய ஆவணங்கள், இந்த பழங்கால சிந்தனை மற்றும் செயல்பாட்டின் வழி நல்வாழ்வு பலன்களைத் தரும் என்பதை நிரூபித்துள்ளன. உளவியல் சிகிச்சை நிபுணர் டொனால்ட் ராபர்ட்சனின் ஸ்டோயிசம் Stoicism மற்றும் மகிழ்ச்சியின் கலை உட்பட பல புத்தகங்கள் இந்த விஷயத்தில் எழுதப்பட்டுள்ளன.

ஒன்றாக நாம் எடுத்துக்கொண்டால், மகிழ்ச்சி மற்றும் நல்வாழ்வின் ஐந்து தூண்கள் பற்றிய ஜுங்கின் கருத்துக்கள் நவீன ஆராய்ச்சி கண்டுபிடிப்புகளுக்கு உறுதியாக நிற்கின்றன. இந்த நடைமுறை ஏழு-புள்ளி சுருக்கத்தை நான் முன்மொழிகிறேன்:

 1. தூய மகிழ்ச்சியைத் தேடுவதற்கு இரையாகிவிடாதீர்கள். மாறாக, மகிழ்ச்சியை நோக்கி வாழ்நாள் முழுவதும் முன்னேற்றத்தைத் தேடுங்கள் .

 

 1. உங்களின் உடல் மற்றும் மன ஆரோக்கியத்தைப் பேணுதல், வேலைவாய்ப்பைப் பராமரித்தல் மற்றும் போதுமான வருவாயை உறுதி செய்தல் ஆகியவற்றின் மூலம் உங்கள் வாழ்க்கையில் ஏற்படும் துயரங்களின் முக்கிய ஆதாரங்களை உங்களால் முடிந்தவரை சிறப்பாக நிர்வகிக்கவும்.

 

 1. உங்கள் முக்கியத் தேவைகளைப் பூர்த்தி செய்யும் அளவுக்கு நீங்கள் சம்பாதிப்பவராக இருந்தால், வேலையில் மகிழ்ச்சி என்பது அதிக வருமானத்தைத் துரத்துவதில் இருந்து அல்ல, மாறாக மற்றவர்களுக்கான சாதனை மற்றும் சேவை உணர்வைத் தொடர்வதன் மூலம் என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள்.

 

 1. திருமணம், குடும்பம் மற்றும் உண்மையான நட்பு மூலம் ஆழமான உறவுகளை வளர்த்துக் கொள்ளுங்கள். மகிழ்ச்சி என்பது காதல் என்பதை நினைவில் கொள்ளுங்கள்.

 

 1. உங்களுக்கு விருப்பமான வருமானம் மீதம் இருந்தால், குடும்பம் மற்றும் நண்பர்களுடனான உங்கள் உறவுகளில் முதலீடு செய்ய அதைப் பயன்படுத்தவும்.

 

 1. இயற்கையில் நேரத்தை செலவிடுங்கள், உங்களை உயர்த்தும் அழகுடன் உங்களைச் சூழ்ந்து கொள்ளுங்கள், மேலும் உங்கள் ஆவிக்கு ஊட்டமளிக்கும் கலை மற்றும் இசையை உட்கொள்ளுங்கள்.

 

 1. வாழ்க்கையின் பெரிய சித்திரத்தை விளக்கி, துன்பத்தையும் உங்கள் இருப்பின் நோக்கத்தையும் புரிந்து கொள்ள உதவும், ஆழ்நிலையின் பாதையைக் கண்டறியவும்.

இந்த மூலோபாயத்தை ஆதரிக்கும் விஞ்ஞான ஆராய்ச்சிக்கு அப்பால், ஜுங்கின் வாழ்க்கையின் உதாரணத்தில் அதன் செயல்திறன் பற்றிய சான்றுகளும் உள்ளன. அவர் தனது 85 வது பிறந்தநாளைக் குறிக்கும் வகையில் தனது பட்டியலை உருவாக்கினார், இது அவர் கடைசியாக கொண்டாடியது. எல்லா கணக்குகளிலும், அவர் தனது வாழ்க்கையில் மகிழ்ச்சியை நோக்கி முன்னேறினார், நீண்ட மற்றும் அர்ப்பணிப்புள்ள திருமணத்தை மேற்கொண்டார், அவர் நேசித்தவர்களால் சூழப்பட்டு இறந்தார், மேலும் அவர் மற்றவர்களுக்கு சேவை செய்யும் வகையில் தனது திறன்களை அர்த்தமுள்ள முறையில் பயன்படுத்தியதில் திருப்தி அடைந்தார். இந்த உலகில், அதுவே எமக்கு மிகவும் நன்றாக இருக்கிறது.

 

தொகுப்பு

-யோகி

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

banner ad
Bottom Sml Ad