\n"; } ?>
Rotating Banner with Links
ad banner
Top Ad
banner ad

மனம் நாடும் மனித போக்குகள்

 

முன்னேற்றம் என்பது செய்பவை யாவற்றையும் துரிதமாக செய்தல்; இதற்கு இலத்திரனியல் Digital தொழில் நுட்பங்களை உபயோகித்தல் என்பது சாதாரணமாகி விட்டது. இவ்வகை நுட்பம் தெரியாவிட்டால், நாம் பின்தங்கி விட்டதாகவும் ஒரு சிந்தனை எம்மிடையே காணப்படுகிறது. நாம் மனிதர்; எமது சுபாவம், குணாதிசயம் இரண்டும் இணைந்து சமூகவியல் வாழ்வை அமைத்துக் கொள்வதே எங்கள் நோக்கம். அண்மைக்காலத்தில் எதையும் திறமையாக, துரிதமாக, இலத்திரனியல் மென்பொருளூடு செய்து முடித்து விடவேண்டும் என்ற உந்தல் இருந்து கொண்டே இருக்கிறது, இருந்தாலும் மனம் நாடும் இந்தவகையான மனித போக்கில் இதை நாம் மீள சிந்திக்க வேண்டும். சில நேரங்களில் திறமையற்றதாக இருப்பதும் நல்லது போலுள்ளது.

எடுத்துக்காட்டாக, சாதாரணமான ஒரு புத்தகத்தை எடுத்துக் கொள்ளுங்கள்; இது மின்-வாசகரை/e-Books விட பெரிய தாக்கத்தை உண்டு பண்ண வல்லது. ஆனால், ஒப்பீட்டளவில் நாம் எடுத்துப் பார்த்தால் புத்தகத்தை நாம் பெற்ற பிறகு அது கட்டணம் வசூலிப்பது இல்லை, அறிவிப்புகள்/Notifications இல்லை, மாதாந்திர சந்தா கட்டணம் இல்லை. வேகமாக சிறந்ததாக இருக்கும் தேர்வுமுறையில் அதிக கவனம் செலுத்தும் உலகில், காகித புத்தகக்குறி/Bookmark மூலம் உங்கள் பக்கத்தைக் குறிப்பது பழமையானதாக உணரலாம். ஆனால் அன்றாட வாழ்வில் அசலான புத்தக வாசிப்பை இணைத்துக்கொள்வது திரையில்/Screen இருந்து ஓய்வு அளிக்கலாம், படைப்பாற்றலை அதிகரிக்கலாம், மற்றும் உற்பத்தித்திறனை/Productivity அதிகரிப்பது முக்கியம் என்ற எண்ணத்தை பின்னுக்குத் தள்ளலாம்.

நவீன கைத்தொலைபேசிகள் smartphones, மின்வலய ஓடை streaming சேவைகள் Streaming Service மற்றும் சமூக ஊடகங்களின் வருகையுடன் இலத்திரனியல் Digital தொழில்நுட்பங்கள் வளரத் தொடங்கியதால், சமூக எதிர்ப் போக்கு வளர்ந்து வருவதை நாம் அவதானிக்கலாம். வேலை, கற்றல் மற்றும் சமூகமயமாக்கல் ஆகியவற்றிற்காக digital தொழில்நுட்பத்தை நாம் எவ்வளவு அதிகமாக நம்பியிருக்கிறோமோ, அதற்கு மேலாக நாம், நம் மனம் நாடும் மனித இயல்புகளுக்கான மாற்றுக்களை சமநிலையாகவோ அல்லது உலகத்துடன் தொடர்புகொள்வதற்கான வேறு வழிநிலையிலோ தேடி அலைகிறோம். இது பழைய தலைமுறையினரால் மட்டும் ஆங்காங்கு ஏங்கும் விசயம் Nostalgia அல்ல. மாறாக, இந்தத் தொழில்நுட்பத்தை முதன்முதலில் சந்திக்காத இளையவர்களால் இது தேடப்படுகிறது. அதிகமான மக்கள் “சலசலப்பு hustle கலாச்சாரத்தில்” மூழ்குவது, மற்றும் தேர்வுமுறை, சோர்வை அனுபவிப்பதால், இயற்பியல் புத்தகத்தைப் படிப்பது போன்ற இயல்பான மனித போக்கு நடைமுறைகள் கிட்டத்தட்ட இளையவர்களால் சற்று தற்போது ஆடம்பரமாக உணரப்படுகிறது. எதையாவது செய்வதற்கு குறைவான செயல்திறன் கொண்ட வழியைத் தேர்ந்தெடுப்பது, குறிப்பாக மகிழ்ச்சிக்காக நாம் செய்யும் காரியங்கள், நேரத்துடனான நமது உறவை மறுபரிசீலனை செய்வதற்கும் உற்பத்தித்திறனுக்கான நிலையான தேவையை கைவிடவும் உதவும். 

சில சமயம் இயல்பான மனித போக்கு தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் விஷயங்களைச் செய்வதற்கான கைமுறை வழிகளில்; வளர்ச்சி, மற்றும் ஆர்வத்தையும் மக்களிடையே நாங்கள் இன்னும் காண்கிறோம். மனம் நாடும் மனித போக்கு நடைமுறை என்பது டிஜிட்டல் அல்லாத மாற்றுகள், அல்லது உலகத்துடனான ஈடுபாடுகளுக்கான ஒரு வகையான பதில், அல்லது பதிலால் proxy ஆகும். எனவே மனம் நாடும் மனித வாழ்க்கை எப்படி இருக்கும்? என்பதற்கு இங்கே சில சிந்தனைகள் தரப்படுகின்றன.

புகைப்பட கருவி Film Camera

இது ஒரு அசல் ஊடகம், செயல்முறையின் காரணமாக டிஜிட்டல் மூலம் உங்களுக்கு கிடைக்காத ஒரு அழகு படத்திற்கு புகைப்பட கருவி பிரதி செய்யும். உதாரணமாக எமது பனிப்பூக்கள் சஞ்கிகையை எடுத்துக் கொண்டொமானால், பயன்படுத்தப்படாத ஆயிரக்கணக்கான புகைப்படங்கள் இடத்தை எடுத்துக்கொள்வதாகும். எவ்வாறாயினும், ஒரு அகற்றக்கூடியது disposable கேமரா மூலம், நீங்கள் விரும்பும் படங்களைப் பெற சுமார் 27 வாய்ப்புகள் உள்ளன. இது டிஜிட்டல் கேமராவில் இல்லாத திகிலின் ஒரு பங்கு. 

எடுக்கப் பட்ட புகைப்படங்கள் பொதுவாக மங்கலாகவும், சற்று மங்கலாகவும், மகிழ்ச்சிகரமான, சற்று பின்னடைவாகவும் Retroவாகவும் இருக்கும். அடுத்து புகைப்படங்கள் உருவாகும் வரை காத்திருப்பது மற்றும் நகல்களைப் புரட்டுவது ஆகியவை தாமதமான ஆனால் உற்சாகமான திருப்திக்கான ஒரு நடைமுறையாகும். உங்களிடம் ஒரே ஒரு படந்தான் உள்ளது என்று வைத்துக் கொள்வோம், அது வேடிக்கையானதாகத் தோன்றினாலும் அதுவும் தனித்தவம் வாய்ந்தது. ஆனால், அது பட உரிமையாளருக்கோ அல்லது பரிசாக் கொடுக்கபட்டவரிற்கோ அதன் அழகை அதிகரிக்கிறது எனலாம். நாம் மனித இயல்பாக இதைப் பார்த்தால் இந்த புகைப்பட கைப்பற்றலின் ஆரம்பம், அதன் பின்னர் நிறுத்தி வைப்பு, On Off எதுவும் இல்லை. இது உங்களை கணினி வழிமுறை Algorithm விலக்கி வைக்கிறது. மேலும், இணையதள இணைப்பில் இருந்து எல்லாவற்றையும் செய்வதிலிருந்து இது உங்களை வெளிப்பாங்கான மனித உலகத்திற்கு அழைத்துச் செல்கிறது. தற்போது நாம் அவதானித்தால் புகைப்பட கேமராக்களின் Polaroid பயன்பாடு இளைஞர்களிடையே அதிகரித்துள்ளது. 

கடிதங்கள் மற்றும் அஞ்சல் அட்டைகளை அனுப்புதல்

ஒரு கடிதம் அல்லது அஞ்சல் அட்டையைப் பெறுவது ஒருவரின் அஞ்சல் பெட்டியில் ஒரு மகிழ்ச்சி தரும் விடையமாக இருக்கலாம், அவற்றை அனுப்புவதும் மனநிறைவைத் தரும். ஆங்காங்கேயுள்ள சிறு சந்திக்கரை சந்தைகள் Flea Markets, மற்றும் சிக்கன கடைகள் bargain stores பழைய அஞ்சல் அட்டைகளால் நிரம்பிக் காணப்படும். இது அனுப்புபவரின் புளோரிடா கடற்கரை, அல்லது சுவிஸ் பயணத்தை அன்புக்குரியவருக்கு அனுப்புகிறது. உரைகள், குரல் குறிப்புகள், தொலைபேசி அழைப்புகள், FaceTimes, இன்ஸ்டாகிராம் நேரடித்தகவல்கள் மற்றும் Snapchatகளுக்கு இடையில்; கடிதம், அல்லது அஞ்சல் அட்டை அதன் வரம்புகளில் ஒரு விளையாட்டுத்தனத்தை அழைக்கலாம். எழுதப்பட்ட வார்த்தை, பேனா, தொலைதூர நாட்டிலிருந்து, அல்லது உள்நாட்டு அழகிய ஒரு முத்திரை. இது உலகத்துடன் ஈடுபடுவதற்கான ஆழமான, மிகவும் உள்ளுணர்வு வழியை ஆராய இயல்பான மனித போக்காக உங்களை அழைக்கிறது. 

மேலும் கடிதங்களை அனுப்புவதும் பெறுவதும் மிகவும் தனிப்பட்டது; என்றாவது ஒரு நாள் உங்களை அறியாதவர்களுக்கோ அல்லது அதை எழுதியவர்களுக்கோ ஏதாவது ஒரு காரணத்திற்காக இது ஆழமான அர்த்தத்தை ஏற்படுத்தும். உங்களின் அஞ்சலை; உங்களுக்கு தெரியாமல் கணனி வழிமுறைகள் வாசிக்க மாட்டாது, புது விளம்பரம் தொல்லை தராது, இது தனிப்பட்ட உணர்வு, இதுவே மனம் நாடும் மனித பாங்கான போக்காகும்.

புத்தகங்கள் மற்றும் அச்சிட்ட சஞ்சிகை இதழ்கள்

கண்டிப்பாக அச்சிடப்பட்ட புத்தகங்களை படிப்பவர், ஒருவரின் கைகளில் உள்ள ஒரு இயற்பியல் புத்தகத்தின் உணர்வுக்கு நிகராக எதுவும் இல்லை. நீங்கள் பக்கங்களை அவற்றின் ஓரங்களில் மடித்து, அட்டையை மடித்து, நீங்கள் எவ்வளவு தூரத்தில் இருக்கிறீர்கள் என்பதை அளவிடலாம் மற்றும் உங்கள் புத்தக அலமாரிகளை நிரப்பலாம். உண்மையில், இளையவர்கள் Gen Z வாசகர்கள் அடிக்கடி நூலகங்களை விரும்புகிறார்கள், மற்றும் பொதுவாக மின் புத்தகங்களை விட இயற்பியல் புத்தகங்களை விரும்புகிறார்கள்.

அச்சிடப்பட்ட பத்திரிகைகளும், சஞ்சிகைகளும் சிறிது சிறிதாக குன்றியவாறு இருக்கின்றன என்பது அமெரிக்கா வாழ் மக்களின் பொது அபிப்பிராயம். ஆனால், கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் கிட்டத்தட்ட 200 புதிய சஞ்சிகைகள் தொடங்கப்பட்டுள்ளன. சமயம், பண்டைய வர்ண சித்திரம், எழுத்து சஞ்சிகைகள் 2023ஆம் ஆண்டிலும் பல தரவயதினர் விரும்புவதாக உள்ளது. நாம் அச்சடித்த சஞ்சிகைகளை எடுத்துப் பார்த்தால் சில விஷேட நுணுக்கங்கள் தெரியவரலாம். உதாரணமாக, முழு கசிவு புகைப்படங்கள் (Full-bleed photos) என்பது எந்த விளிம்பும் இல்லாமல் ஒரு பக்கத்தின் விளிம்பு வரை நீட்டிக்கப்படும் படங்கள். இன்னொரு வகையில் கூறுவதானால், படம் முழு பக்கத்தையும் நிரப்புகிறது. இந்த கசிவுபோக்கு படங்கள் பொதுவாக அச்சு வடிவமைப்பில் பயன்படுத்தப்படுகின்றன. மேலும், வியத்தகு விளைவுக்கு இணைய வலைப்பக்கங்களும் இன்று பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

நாம் மனித பாங்கு, மனக்குளிர்ச்சி என்று எடுத்துப் பார்த்தால் அச்சிடப்பட்ட அழகிய சஞ்சிகைப் படங்களை நாம் கையில் வைத்திருக்கும்போது அவை அலுப்புத்தட்டாது. ஏனெனில், அளவுகோல் – ஒரு திரையால் சுருக்கப்படவில்லை – இவை இந்த சஞ்சிகைப் படங்கள் மிகவும் ஆழமாகவும் சக்திவாய்ந்ததாகவும் இருக்கின்றன. 

பேனாக்கள் மற்றும் எழுதுபொருட்கள்

திரை நேரத்தைப் பற்றிய விழிப்புணர்வு screen-time செய்ய வேண்டிய பட்டியல்களை அமைப்பது, திருத்துவது போன்ற சிறிய பணிகள் கூட – பேனா மற்றும் காகிதத்தின் சக்தியை மறுபரிசீலனை செய்ய மக்களை வழிவகுக்கிறது. 

மேலும் வழியமைப்பு, எழும் வேலை, வீட்டு சீக்கல்களை தீர்ப்பது, பல சமயம் வர்ண எழுதுகோல்களும், தொடர்ந்து நோட்டமிட்டு சிந்திக்க தொழிநுட்பவியலாளர்களுக்கும் அவர்களின் சகபாடிகளுக்கும் உதவலாம். இதை எவ்வாறு இலத்திரனியல் மென்பொருட்களில் தீர்க்க முனைந்தாலும், இலகுவாக செய்யமுடியாது இருக்கலாம். இதை நிராகரிப்பவரும் உண்டு என்பதை நாம் அறிவோம். 

இன்றும் பிரபல டிக்டோக் சமூக வலயத்தில் வெறும் பேனாக்களுக்கு மற்றும் எழுது கருவிகள் விசிறிகள் #stationeryaddict 800 மில்லியனாகும். இன்றும் பிரபல திரைப்பட வரைஞர்கள் பலர் தமது ஆரம்ப ஆக்கங்கள் பேனாக்கள் எழுது கருவிகள் கொண்டே ஆரம்பிக்கிறார்கள் குறிப்பிடுவதும் மிகையாகாது. 

இசைத் தட்டுகள் Vinyl records 

கடந்த ஆண்டு, இசைத்தட்டுகள் அவற்றின் தசாப்த கால மறுபிரவேசத்தைத் தொடர்ந்தது மற்றும் 1980 களுக்குப் பிறகு முதல் முறையாக குறுந்தகடுகளை விற்றது. மில்லினியன்களுக்கு, இசையை மின்வலய ஓடையாக Streaming செய்வது, CDகள், மற்றும் சட்டவிரோத பதிவிறக்கங்களின் இடையே வரவேற்கத்தக்க முன்னேற்றமாக இருந்தது. ஆனால் பலருக்கு, ஒரு இயற்பியல் பதிவு, காட்டப்படும் இசைத்தட்டு திரும்பும் மேசை Turntable மற்றும் அடுக்கான தட்டு மேல்முறையீட்டில் முழு ஆல்பம் புதிதாக இருக்கலாம். நீங்கள் ஒரு இசைத்தட்டு பதிவு மூலம் அடுத்த-அடுத்த பாட்டை இசைக்கு ஏற்ப விட்டுவிடலாம்; அடுத்த பாடலை வரிசைப்படுத்துவது அல்லது சரியான இசைத்தட்டில் உருவாக்குவது பற்றி நீங்கள் கவலைப்பட வேண்டியதில்லை. இதுவும் இன்னும் மின்னணுவியல் தான், ஆனால் இது இன்னும் கொஞ்சம் எளிமையானது. நாம் அனைவரும் எளிமையை நாடுகிறோம் இது அதை எமக்குத் தருகிறது.

சேகரிப்பு

மனம் நாடும் மனிதப்போக்கில் எதையும் அற்பமாக் கருதி சேகரிப்பதும் எம்மில் பலரில் பாங்கான இயல்பு. சேகரிப்பு என்பது விலையுயர்ந்த பழயபொருட்கள், அல்லது கலைக்கு மட்டும் பொருந்தாது. உணவகத்தில் பில்லைக் கொண்டு வரும் தீப்பெட்டி, புக்மார்க் அல்லது சிறிய போஸ்ட் கார்டை பாக்கெட்டில் வைப்பதில் திருப்தி கிடைக்கும். எமது அன்றாட வாழ்க்கை, பயணங்கள் மற்றும் சிறப்பு சந்தர்ப்பங்கள், அத்துடன் பதிவுகள், இசைத்தட்டுக்கள் மற்றும் பழய புத்தகங்கள் ஆகியவற்றிலிருந்து புதுமை,பழமை வழக்கமாக மனதிற்கு ஏற்ப சேகரிக்க உதவுகிறது. உதாரணமாக சுவாரசியமான தமிழ், பிறமொழி எழுத்துருவ வடிவம் Fonts, அல்லது விளக்கப்படத்துடன் கூடிய இயற்பியல் பொருட்கள் கலைஞருக்கு மட்டுமல்ல மற்றவருக்கும் உத்வேகம் அளிக்கிறது. பலசமயம் “பொருளின் கடந்தகால வாழ்க்கையுடன்” அவர்களை இணைக்கின்றன. 

மனம் நாடும் இயல்பான தொழில்நுட்பம் மற்றும் நடைமுறைகளை இணைத்துக்கொள்வது – ஒரு கடிதத்தை அனுப்புவதற்கு தபால் நிலையத்திற்கு நடந்து செல்வது, அல்லது ஒரு மதிய நேரத்தில் பழைய புத்தக, இசைத்தட்டு பதிவுகளை அலசுவது, இது நேரத்தை வீணடிப்பது போல் சிலருக்குத் தோன்றலாம். ஆனால், இந்த சிறிய சிரமங்கள் வாழ்க்கையை சுவாரஸ்யமாக்கும் மனித அனுபவத்தின் ஒரு பகுதி. எல்லாம் அவசர அவசரமாக இருக்கத் தேவையில்லை. செயல்திறனை அதிகரிப்பது மற்றும் மேம்படுத்துவது மோசமாக இருக்காது என்றாலும், போலி முட்டி மோதல், அதனால் வரும் தகராறு மற்றும் தந்திரமான மற்றும் கடினமான மற்றும் அர்த்தமில்லாத விஷயங்களில் மனிதர்கள் செலவழித்து, அதிக துன்பத்தைப் பெறுகிறார்கள். 

இன்றும் நாம் மின்சார உலகில், ஏன் இன்னும் நம் வீட்டில் மெழுகுவர்த்தி ஏற்றுகிறோம்? இது ஒரு மனம் போக்கான செயலே, எனவே வேண்டிய போது மின்சார விளக்குகளையும் உபயோக்கலாம், ஆனால் அது மாத்திரமே மனம் நாடும் வாழ்விற்கு முன்னேற்றம் என்று எடுத்துக் கொள்ளலாகாது. முன்னேற்றம் என்பது செய்பவை யாவற்றையும் துரிதமாக செய்தல், இதற்கு இலத்திரனியல் Digital தொழில் நுட்பங்களை உபயோகித்தல் என்பது பொருளல்ல, சில நேரங்களில் திறமையற்றதாக தூரிதம் இல்லாது இருப்பதும் மனித வாழ்விற்கு ஆரோக்கியமானதுதான்.

-ஊர்க்குருவி  

Tags: , , , ,

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

banner ad
Bottom Sml Ad